

**JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA**  
**WIZARA YA HABARI, MAWASILIANO NA TEKNOLOJIA YA HABARI**

**TAARIFA KWA VYOMBO VYA HABARI**

**TANZANIA KUWA MWENYEJI WA KILELE CHA SHINDANO LA KWANZA VIJANA LA AFRIKA KWENYE MASUALA YA AKILI MNEMBA NA ROBOTI (THE AFRICAN YOUTH IN ARTIFICIAL INTELLIGENCE AND ROBOTICS COMPETITION) LITAKALOFANYIKA KUANZIA TAREHE 13-17 OKTOBA,2024, UKUMBI WA MWALIMU NYERERE DAR ES SALAAM – (JNICC)**

**Ndugu Waandishi wa Habari;**

Nawasalimu kwa Jina la Jamhuri ya Muungano wa Tanzania.

Naomba kuanza kwa kumshukuru Mwenyezi Mungu Mwingi wa Rehema kwa kutujalia afya njema na kutuwezesha kukutana hapa leo hii asubuhi.

**Ndugu Waandishi wa Habari;**

Tumekutana hapa leo hii, ili kupitia kwenu Serikali ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania kupitia Wizara ya Habari, Mawasiliano na Teknolojia ya Habari pamoja na Tume ya Tehama, kutoa taarifa kuwa nchi yetu Tanzania itakuwa

mwenyeji wa Kwanza wa kilele cha shindano la vijana Barani Afrika kwenye masuala ya teknolojia zinazoibukia (Emerging Technologies).

### **Ndugu Waandishi wa Habari;**

Wizara ya Habari, Mawasiliano na Teknolojia ya Habari imepewa jukumu la kusimamia ukuaji na uendelezaji wa Sekta ya TEHAMA. Usimamizi huu unaendana na uanzishwaji wa Sera, Sheria, miongozo pamoja na mikakati mbali mbali inayohusu masuala na mabadiliko ya ukuaji wa TEHAMA itakayowezesha matumizi salama na yenye manufaa ya Teknolojia zinazoibukia (Kama Akili mnemba, robotics na kadhalika).

### **Ndugu Waandishi wa Habari;**

Utekelezaji wa majukumu haya umekuwa ukifanyika kwa kushirikiana na Wadau mbalimbali wa sekta za Umma, Binafsi, Mashirika ya Kitaifa na Kimataifa.

### **Ndugu Waandishi wa Habari;**

Ili kujenga rasilimali watu endelevu, Wizara ya Habari, Mawasiliano na Teknolojia ya Habari na Taasisi zilizo chini yake imekuwa ikiandaa program mbalimbali ikiwemo makongamano ya wataalamu wa TEHAMA ili kujadili masuala ya kuendeleza ujuzi wao katika eneo la teknolojia zinazoibukia (Akili Mnemba, robotiki na kadhalika).

### **Ndugu Waandishi wa Habari;**

Umoja wa Afrika (AU) umeandaa makakti wa kukuza matumizi sahihi ya Akili Mnemba, ambapo nchi mbalimbali zimekuwa zikishiriki katika kuandaa mkakati huo ambapo Umoja wa Afrika (AU-New Partnership for Africa's Development) pamoja na Taasisi ya ELEVATE AI ni wadau wakuu wakioshiriki kuandaa makakati huo.

### **Ndugu Waandishi wa Habari;**

Katika kutekeleza Mkakati huo, nchi wanachama wanapaswa kuhamasisha ubunifu wa vijana kwenye masuala ya Teknolojia zinazoibukia ikiwemo masuala ya akili Mnemba.

### **Ndugu Waandishi wa Habari;**

Napenda kuwajulisha Umma kuwa mwaka huu 2024, Wizara ya Habari, Mawasiliano na Teknolojia ya Habari kwa kushirikiana na Umoja wa Afrika (AU) na Taasisi ya *Ele Vate AI*, imeanza maandalizi ya Kongamano la Vijana wa Afrika kuonesha bunifu zao na kushindana kwenye maeneo ya masuala ya Akili Mnemba, ambapo kumeandaliwa shindano linalohusisha Vijana ambalo lilifunguliwa toka tarehe 29 Februari, 2024 kupitia tovuti ya Wizara ya Habari, Mawasiliano na Teknolojia ya Habari, Tume ya Tehama pamoja na Tovuti ya **[www.ele-vate.co.za/competition](http://www.ele-vate.co.za/competition)** ambapo shindano hili

litafungwa tarehe 08 Julai, 2024 na washindi watatangazwa tarehe 31 Agosti, 2024. Maeneo ambayo yanashindanishwa ni:

- i. AI and Innovation in Mining
- ii. Futuunist FinTech Solution
- iii. Robotics Design
- iv. AI and Robotics Healthcare
- v. Education Enhancemnent
- vi. Ethical AI
- vii. AI and Robotics Agricultural Solutions
- viii. Community Impact and Good Governance
- ix. Innovations in Constructions and Aritecture Industry
- x. Open Category

### **Ndugu Waandishi wa Habari;**

Ninapenda kuwajulisha kuwa washindi wa shindano hili, watakabidhiwa zawadi wakati wa Kilele cha Kongamano la nane (8) la Wataalamu wa Tehama Tanzania (TAIC) la mwaka 2024 litakalofanyika kuanzia tarehe 13 hadi 17 Oktoba,2024 Nchini Tanzania. Kongamano hili litakuwa la kipekee tofauti na makongamano mengine yaliyopita na kutakuwa wananchi wataweza kuona robot wengi ambao watakuwa wanaweza kujibu wasawli mbali mbali . Nawakaribisha Watanzania wote kuja kwenye kongamano hili na kuja kujionea matumizi ya Akili Mnemba.

### **Ndugu Waandishi wa Habari;**

Kwa niaba ya Serikali ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, nichukue fursa hii kuwashukuru Umoja wa Afrika (AU), AU NEPAD na Taasisi ya Ele-Vate AI kwa kuona uwezo wa Tanzania kuwa mwenyeji wa kwanza wa maadhimisho ya kilele cha mashindano ya bunifu za Akili Mnemba. Serikali kwa kushirikiana na Wadau wengine, tutatoa ushirikiano wa kutosha kuhakikisha kuwa maadhimisho haya yanafanikiwa na kuwa mfano kwa nchi wanachama wa Umoja wa Afrika na Duniani kwa Ujumla.

### **Ndugu Waandishi wa Habari;**

Kwa upande wa Vijana wa Kitanzania, Kampuni za Ubunifu na Jumua zinazohusika na masuala ya Akili Mnemba; natoa rai kushiriki kwa wingi kwenye shindano hili ili kudhibitisha utambulisho wa uwezo wa watanzania katika ramani ya wabunifu wa Akili Mnemba na Robotics Barani Afrika na Duniani kote. Taarifa kuhusu shindano hili ni kama zilivyoielezwa na Mkurugenzi wa Tume ya TEHAMA na maelezo kamili yanapatikana kupitia tovuti yetu [www.mawasiliano.go.tz](http://www.mawasiliano.go.tz) .

**Asanteni sana kwa kunisikiliza.**