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TANGAZO LA SERIKALI Na. 349 la tarehe 12/5/2023 

SHERIA YA ULINZI WA TAARIFA BINAFSI, 
(SHERIA NA. 11 YA 2022) 

______ 
 

KANUNI 
______ 

 

(Zimetengenezwa chini ya kifungu cha 64) 

KANUNI ZA UKUSANYAJI NA UCHAKATAJI WA TAARIFA BINAFSI ZA MWAKA 2023 

MPANGILIO WA KANUNI 

Kanuni  Maelezo 
SEHEMU YA KWANZA  

MASHARTI YA UTANGULIZI 
 
1. Jina. 
2. Matumizi. 
3. Tafsiri. 

 
SEHEMU YA PILI  

UTARATIBU WA USAJILI WA WAKUSANYAJI NA 
WACHAKATAJI  

 
4. Maombi ya usajili. 
5. Uhakiki wa maombi ya usajili. 
6. Kukataa maombi ya usajili. 
7. Kipindi cha usajili. 
8. Kuhuisha cheti cha usajili. 
9. Rejesta. 
10. Kuhuisha au kurekebisha taarifa. 
11. Kupekua au kupakua taarifa. 
12. Kufutwa kwa usajili. 
13. Taratibu za kufutwa kwa usajili. 
14. Rufaa. 
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SEHEMU YA TATU 

UTARATIBU WA MHUSIKA WA TAARIFA KUPATA HAKI 
KATIKA UKUSANYAJI NA UCHAKATAJI 

 
15. Kusitisha ukusanyaji au uchakataji wa taarifa binafsi. 
16. Utaratibu wa kurekebisha taarifa binafsi. 
17. Utaratibu wa kufuta au kuharibu taarifa binafsi. 
18. Utekelezaji wa haki kwa niaba ya mhusika wa taarifa. 
19. Haki kuhusiana na uamuzi unaofanywa kiotomatiki. 

 
 

SEHEMU YA NNE 
UTARATIBU WA USAFIRISHAJI WA TAARIFA BINAFSI NJE YA 

NCHI 
 
20. Utaratibu wa maombi ya kibali cha usafirishaji wa taarifa binafsi 
nje ya nchi. 
21. Sababu za Tume kukataa maombi ya kusafirisha taarifa binafsi nje 
nchi. 
22. Masharti ya kibali. 

 
SEHEMU YA TANO 

WAJIBU WA WAKUSANYAJI NA WACHAKATAJI NA VIWANGO 
VYA USALAMA WAKATI WA UKUSANYAJI NA UCHAKATAJI 

 
23. Wajibu wa mkusanyaji na mchakataji. 
24. Ulinzi wa taarifa binafsi kwa njia ya ubunifu. 
25. Msingi wa uhalali. 
26. Msingi wa madhumuni mahususi.  
27. Msingi wa usalama wa taarifa binafsi. 
28. Msingi wa utoshelevu wa taarifa binafsi. 
29. Msingi wa usahihi wa taarifa binafsi. 
30. Msingi wa uhifadhi wa taarifa binafsi. 
31. Msingi wa haki za mhusika wa taarifa. 
32. Uteuzi na majukumu ya afisa ulinzi wa taarifa binafsi. 
33. Tathmini ya athari ya uchakataji wa taarifa. 
34. Maelekezo ya Tume katika matokeo ya tathmini. 
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SEHEMU YA SITA 
MASHARTI YA JUMLA 

 
35. Makosa na adhabu. 
36. Malalamiko. 

 

____________ 
 

MAJEDWALI 
___________
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SHERIA YA ULINZI WA TAARIFA BINAFSI, 

(SHERIA NA.11 YA 2022) 
______ 

 
KANUNI 

______ 
 

(Zimetengenezwa chini ya kifungu cha 64) 

KANUNI ZA UKUSANYAJI NA UCHAKATAJI WA TAARIFA BINAFSI ZA MWAKA 2023 

SEHEMU YA KWANZA  
MASHARTI YA UTANGULIZI 

  
Jina  1. Kanuni hizi zitajulikana kama Kanuni za 

Ukusanyaji na Uchakataji wa Taarifa Binafsi za Mwaka 
2023. 

  
Matumizi  2. Kanuni hizi zitatumika Tanzania Bara na 

Tanzania Zanzibar isipokuwa kwamba, kwa Tanzania 
Zanzibar hazitatumika kwa mambo yasiyo ya Muungano. 

  
Tafsiri  3. Katika Kanuni hizi, isipokuwa kama muktadha 

utahitaji vinginevyo- 
 “mchakataji” maana yake ni mtu, taasisi nafsi au taasisi ya 

umma ambayo inachakata taarifa binafsi kwa ajili 
na kwa niaba ya mkusanyaji chini ya maelekezo ya 
mkusanyaji, isipokuwa kwa watu ambao, chini ya 
mamlaka ya moja kwa moja ya mkusanyaji, 
wanaruhusiwa kuchakata taarifa binafsi, na 
itajumuisha mwakilishi wake; 

 “mhusika wa taarifa” maana yake ni mhusika wa taarifa 
binafsi zinazochakatwa kwa mujibu wa Sheria; 

 “mkusanyaji” maana yake ni mtu, taasisi nafsi au taasisi 
ya umma ambayo peke yake au kwa pamoja na 
taasisi nyingine huamua madhumuni na njia za 
uchakataji wa taarifa binafsi; na pale ambapo 
madhumuni na njia za uchakataji zimebainishwa 
katika sheria, “mkusanyaji” ni mtu, taasisi nafsi au 
taasisi ya umma iliyoteuliwa kwa mujibu wa sheria 
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na itajumuisha mwakilishi wake; 
 “rejesta” maana yake ni rejesta iliyoanzishwa na Tume 

kwa mujibu wa kifungu cha 15 cha Sheria; 
 “taarifa binafsi” ina maana sawa na iliyotolewa katika 

Sheria;  
 “taarifa binafsi nyeti” ina maana sawa na iliyotolewa 

katika Sheria; 
 “Tume” maana yake ni Tume ya Ulinzi wa Taarifa Binafsi 

iliyoanzishwa chini ya kifungu cha 6 cha Sheria; 
Sheria Na.  
11 ya 2022 

“Sheria” maana yake ni Sheria ya Ulinzi wa Taarifa 
Binafsi; 
“Waziri” maana yake ni Waziri mwenye dhamana na 

masuala ya mawasiliano. 
  

SEHEMU YA PILI  
UTARATIBU WA USAJILI WA WAKUSANYAJI NA 

WACHAKATAJI  
  
Maombi ya 
usajili 

 4.-(1) Mtu hatakusanya au kuchakata taarifa 
binafsi bila kusajiliwa na Tume kama mkusanyaji au 
mchakataji. 

  (2) Mtu anayekusudia kukusanya au kuchakata 
taarifa binafsi atawasilisha maombi ya usajili kwa Tume 
kwa kutumia fomu Na. 1 ilivyoainishwa kwenye Jedwali 
la Kwanza na kulipa ada zilizoainishwa katika Jedwali la 
Pili la Kanuni hizi. 

  (3) Kwa kuzingatia kanuni ndogo ya (2), maombi 
ya usajili yataambatishwa na nyaraka zifuatazo: 

(a) ikiwa ni mtu, hati ya utambulisho;  
(b) ikiwa ni taasisi nafsi, hati za uanzishwaji au 

usajili; na 
(c) taarifa nyingine yoyote kama Tume 

itakavyohitaji. 
  
Uhakiki wa 
maombi ya 
usajili 

 5.-(1) Tume baada ya kupokea maombi ya usajili 
chini ya kanuni ya 4, itafanya uhakiki ndani ya siku saba 
kuanzia tarehe ya kupokea maombi kwa ajili ya 
kujiridhisha juu ya uhalali na utimilifu wa taarifa za 
maombi yaliyowasilishwa. 

  (2) Kwa kuzingatia masharti ya kanuni ndogo ya 
(1), Tume baada ya kukamilisha uhakiki wa maombi ya 
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usajili inaweza kukubali maombi na kumsajili mkusanyaji 
au mchakataji aliyekidhi matakwa ya usajili au kukataa 
maombi hayo. 

  (3) Tume baada ya kukubali maombi chini ya 
kanuni ndogo ya (2), itatoa cheti cha usajili kwa 
mkusanyaji au mchakataji aliyesajiliwa katika fomu Na. 2 
iliyoanishwa kwenye Jedwali la Kwanza la Kanuni hizi. 

  (4) Endapo Tume baada ya uhakiki, itabaini 
upungufu wa taarifa za maombi yaliyowasilishwa, 
itamtaarifu mwombaji kwa maandishi maeneo ya kufanya 
marekebisho ya taarifa hizo na kuzirejesha kwa ajili ya 
kufanyiwa uhakiki upya. 

  
Kukataa 
maombi ya 
usajili 

 6. Pale ambapo Tume itakataa kuidhinisha maombi 
ya usajili, itatakiwa ndani ya siku kumi na nne kuanzia 
tarehe ya kutolewa kwa uamuzi huo, kutoa taarifa ya 
maandishi kwa mwombaji zinazoelezea sababu za kukataa 
maombi hayo. 

  
Kipindi cha 
usajili 

 7. Kipindi cha usajili kitakuwa ni miaka mitano 
kuanzia tarehe ya kutolewa kwa cheti cha usajili. 

  
Kuhuisha 
cheti cha 
usajili 

 8.-(1) Mkusanyaji au mchakataji anaweza 
kuhuisha cheti cha usajili kwa kuwasilisha maombi ya 
kuhuisha kwa Tume ndani ya kipindi cha miezi mitatu 
kabla ya tarehe ya kuisha kwa kipindi cha usajili. 

  (2) Maombi ya kuhuisha usajili yatakuwa katika 
fomu Na. 3 iliyoainishwa kwenye Jedwali la Kwanza na 
kuambatishwa na ada zilizoainishwa katika Jedwali la Pili 
la Kanuni hizi. 

  (3) Endapo mkusanyaji au mchakataji ameshindwa 
kuwasilisha maombi ya kuhuisha cheti cha usajili ndani ya 
muda ulioainishwa katika kanuni ndogo ya (1), atatakiwa 
kufanya maombi ya usajili upya. 

  
Rejesta  9.-(1) Tume itatunza na kuhifadhi rejesta ya 

wakusanyaji na wachakataji waliosajiliwa. 
  (2) Rejesta itajumuisha taarifa za wakusanyaji na 

wachakataji wa taarifa binafsi waliosajiliwa kama 
ifuatavyo: 

 (a) jina la mkusanyaji au mchakataji; 
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 (b) anwani ya sehemu ya kazi; 
 (c) aina ya taarifa zitakazokusanywa na 

kuchakatwa; 
 (d) taarifa za afisa ulinzi wa taarifa binafsi; na 
 (e) taarifa nyingine yoyote kama Tume 

itakavyoelekeza. 
  
Kuhuisha 
au 
kurekebish
a taarifa 

 10.-(1) Mkusanyaji au mchakataji atapaswa ndani 
ya siku kumi na nne baada ya kutokea kwa mabadiliko 
yoyote ya taarifa iliyoingizwa katika rejesta, kuitaarifu 
Tume kwa maandishi juu ya mabadiliko hayo. 

  (2) Tume baada ya kupokea taarifa kwa mujibu wa 
kanuni ndogo ya (1) inaweza kuhuisha au kufanya 
mabadiliko kama itakavyoona inafaa.  

  
Kupekua 
au kupakua 
taarifa 

 11.-(1) Tume inaweza kuruhusu mtu yeyote 
kupekua au kupakua taarifa yoyote iliyoingizwa katika 
rejesta. 

  (2) Kwa kuzingatia kanuni ndogo ya (1), mtu 
yeyote anayetaka kupekua au kupakua taarifa atawasilisha 
maombi kwa njia ya maandishi kwa Tume 
yakiambatishwa na ada kama zitakavyoainishwa na Tume. 

  
Kufutwa 
kwa usajili 

 12. Tume inaweza kufuta usajili uliofanyika baada 
ya kujiridhisha kwamba mchakataji au mkusanyaji- 

 (a) ametoa taarifa za uongo au za kupotosha 
kuhusiana na masharti  ya usajili; 

 (b) amekiuka vigezo na masharti ya usajili 
yaliyowekwa kwa mujibu wa Sheria; 

 (c) kurudia kutenda kosa; au 
 (d) amekataa kulipa faini aliyotozwa kwa mujibu 

wa Sheria au Kanuni hizi ndani ya muda 
aliopewa. 

  
Taratibu za 
kufutwa 
kwa usajili 

 13.-(1) Tume kabla ya kufuta usajili kwa mujibu 
wa kanuni ya 12 itatoa notisi ya maandishi ndani ya siku 
kumi na nne kwa mkusanyaji au mchakataji anayefutiwa 
usajili ikimuelekeza kutoa sababu kwanini usajili wake 
usifutwe. 

  (2) Kwa kuzingatia kanuni ndogo ya (1), 
mkusanyaji au mchakataji baada ya kupokea notisi 
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atatakiwa, ndani ya muda wa siku saba, kutoa sababu 
kwanini usajili wake usifutwe. 

  (3) Tume inaweza kufuta cheti cha usajili baada ya 
kujiridhisha kwamba mkusanyaji au mchakataji aliyepewa 
notisi chini ya kanuni ndogo ya (1) ameshindwa kutoa 
sababu za kuridhisha za kwanini usajili wake usifutwe. 

  (4) Mkusanyaji au mchakataji aliyefuti wa cheti 
cha usajili ataondolewa katika rejesta na atatakiwa 
kurejesha cheti cha usajili alichopewa na Tume na 
kuomba kusajiliwa upya kwa mujibu wa masharti ya 
Kanuni hizi. 

  
Rufaa  14. Mkusanyaji au mchakataji ambaye hajaridhika 

na uamuzi wowote wa Tume anaweza kuwasilisha rufaa 
kwa njia ya maandishi kwa Waziri ndani ya siku saba 
tangu tarehe ya uamuzi wa Tume na uamuzi wa Waziri 
utakuwa wa mwisho. 

  
SEHEMU YA TATU 

UTARATIBU WA MHUSIKA WA TAARIFA KUPATA 
HAKI KATIKA UKUSANYAJI NA UCHAKATAJI 

  
Kusitisha 
ukusanyaji 
au 
uchakataji 
wa taarifa 
binafsi 

 15.-(1) Mhusika wa taarifa anaweza kuomba kwa 
mkusanyaji au mchakataji  kusitisha au kutoanza 
ukusanyaji au uchakataji wa taarifa binafsi yoyote 
inayomhusu ikiwa uchakataji au ukusanyaji utasababisha 
madhara makubwa kwake au kwa mtu mwingine. 

  (2) Ombi la kuzuia uchakataji wa taarifa binafsi 
kwa mujibu wa kanuni ndogo ya (1) litawasilishwa kwa 
mkusanyaji au mchakataji katika fomu Na. 4 iliyoainishwa 
katika Jedwali la Kwanza na nakala itawasilishwa Tume. 

  (3) Mkusanyaji au mchakataji atapaswa, ndani ya 
saa sabini na mbili baada ya kupokea ombi chini ya 
kanuni ndogo ya (2) na bila kutoza ada yoyote- 

 (a) kukiri kupokea ombi na kuzuia uchakataji wa 
taarifa binafsi kwa muda; 

 (b) kuonesha kwenye mfumo kwamba uchakataji 
wa taarifa binafsi husika umezuiliwa; na 

 (c) ikiwa kuna mtu mwingine ambae alipewa 
taarifa hizo kwa namna nyingine yoyote ile, 
kumtaarifu mtu huyo kuwa taarifa hizo 
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zimezuiliwa na kumtaka kusitisha uchakataji 
wake au kuziondoa katika mfumo wake. 

  (4) Kwa kuzingatia masharti ya kanuni ndogo ya 
(3), mkusanyaji au mchakataji anaweza kutekeleza ombi 
la kuzuia uchakataji kwa- 

 (a) kuziondoa kwa muda taarifa binafsi kutoka 
kwenye mfumo na kuzihamishia katika mfumo 
mwingine wa uchakataji; 

 (b) kufanya taarifa binafsi kutopatikana kwa watu 
wengine; au 

 (c) kuondoa kwa muda taarifa binafsi ya mhusika 
wa taarifa inayozuiliwa kutoka kwenye tovuti 
au mitandao mingine ya umma iliyopo chini ya 
usimamizi wake.  

  (5) Baada ya kusitisha kwa muda uchakataji wa 
taarifa binafsi chini ya kanuni ndogo ya (3), mkusanyaji 
au mchakataji atapaswa, ndani ya muda wa siku saba 
tangu tarehe ya kusitisha kwa muda uchakataji, 
kushughilikia ombi la kuzuia uchakataji na anaweza 
kukubali au kukataa ombi hilo endapo ataona kwamba 
ombi hilo halina msingi.  

  (6) Endapo mkusanyaji au mchakataji anakubali 
ombi la kuzuia uchakataji atasitisha uchakataji na 
kuziondoa taarifa binafsi katika mfumo na ikiwa kuna mtu 
mwingine ambae alipewa taarifa hizo, atamtaka mtu huyo 
kuacha kuzitumia taarifa hizo na kuziondoa katika mfumo 
wake. 

  (7) Pale ambapo mkusanyaji au mchakataji 
anakataa ombi chini ya kanuni ndogo ya (5) atapaswa 
kumtaarifu mwombaji kwa maandishi na kueleza sababu 
za kukataa. 

  (8) Endapo mhusika wa taarifa hatoridhishwa na 
uamuzi wa mkusanyaji au mchakataji wa kukataa ombi 
chini ya kanuni ndogo ya (5) anaweza, ndani ya siku kumi 
na nne tangu tarehe ya kupokea taarifa ya kukataliwa kwa 
ombi chini ya kanuni ndogo ya (7) kuwasilisha lalamiko 
kwa Tume kwa mujibu wa kanuni zinazohusu 
ushughulikiaji wa malalamiko zilizotengenezwa chini ya 
Sheria. 

  (9) Mkusanyaji au mchakataji anaweza, baada ya 
kuisha kwa muda wa kuwasilisha lalamiko chini ya kanuni 
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ndogo ya (8) na endapo hakuna lalamiko lolote 
lililowasilishwa na mhusika wa taarifa, kuendelea na 
uchakataji wa taarifa binafsi kwa kuzingatia masharti ya 
Sheria. 

  
Utaratibu 
wa 
kurekebish
a taarifa 
binafsi 

 16.-(1) Mhusika wa taarifa anaweza kuomba 
mkusanyaji au mchakataji kurekebisha taarifa binafsi 
ambazo sio sahihi, zimebadilika,  zimepitwa na wakati, 
hazijakamilika au zinapotosha kwa kutumia fomu Na. 5 
iliyoainishwa katika Jedwali la Kwanza la Kanuni hizi na 
nakala itawasilishwa Tume. 

  (2) Maombi ya kurekebisha taarifa binafsi 
yanaweza kuambatishwa na nyaraka muhimu zinazoweza 
kutumika katika kurekebisha taarifa husika kadri 
zitakavyohitajika na mkusanyaji au mchakataji.  

  (3) Mkusanyaji au mchakataji anaweza, ndani ya 
muda wa siku kumi na nne baada ya kupokea ombi chini 
ya kanuni ndogo ya (1), kukubali na kurekebisha taarifa 
hizo au kukataa ombi la kurekebisha taarifa binafsi. 

  (4) Endapo mkusanyaji au mchakataji anakataa 
ombi la kurekebisha taarifa binafsi lililowasilishwa chini 
ya kanuni ndogo ya (1), atapaswa kumtaarifu kwa 
maandishi mhusika wa taarifa na kutoa sababu za kukataa. 

  
Utaratibu 
wa kufuta 
au kuharibu 
taarifa 
binafsi 

 17.-(1) Mhusika wa taarifa anaweza kuomba 
mkusanyaji au mchakataji kufuta au kuharibu taarifa 
binafsi aliyonayo mkusanyaji au mchakataji pale ambapo- 

 (a) taarifa binafsi hizo hazihitajiki tena kwa 
madhumuni yaliyokusudiwa; 

 (b) mhusika wa taarifa ameondoa ridhaa iliyompa 
uhalali mkusanyaji au mchakataji wa kubaki na 
taarifa binafsi; 

 (c) mhusika wa taarifa hana malengo ya kuendelea 
na uchakataji; 

 (d) uchakataji wa taarifa binafsi ni kwa 
madhumuni ya kibiashara na mhusika wa 
taarifa hataki taarifa zake zitumike kibiashara; 

 (e) uchakataji wa taarifa binafsi umekiuka sheria; 
au 

 (f) kufutwa au kuharibiwa kwa taarifa ni muhimu 
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kwa mujibu wa sheria. 
  (2) Kwa kuzingatia masharti ya kanuni ndogo ya 

(1), mhusika wa taarifa anaweza kuwasilisha ombi la 
kufutwa au kuharibiwa kwa taarifa zake binafsi kwa 
mkusanyaji au mchakataji katika fomu Na. 6  
iliyoainishwa katika Jedwali la Kwanza la Kanuni hizi na 
nakala itawasilishwa Tume. 

  (3) Mkusanyaji au mchakataji atapaswa, ndani ya 
muda wa siku kumi na nne kushughulikia ombi la kufuta 
au kuharibu taarifa binafsi chini ya kanuni ndogo ya (2) na 
anaweza, kwa kuzingatia masharti ya kanuni ndogo ya (4), 
kukubali au kukataa ombi hilo. 

  (4) Haki ya kufuta au kuharibu taarifa 
haitatekelezwa ikiwa uchakataji ni muhimu kwa moja ya 
sababu zifuatazo- 

 (a) kutekeleza haki ya uhuru wa kujieleza na 
habari; 

 (b) kutimiza wajibu wa kisheria; au 
 (c) kwa ajili ya utekelezaji wa majukumu 

yanayotekelezwa kwa maslahi ya umma au 
katika mamlaka ya Serikali. 

  (5) Endapo mkusanyaji au mchakataji anakataa 
ombi la kufuta au kuharibu taarifa binafsi lililowasilishwa 
chini ya kanuni ndogo ya (2), atapaswa kumtaarifu kwa 
maandishi mhusika wa taarifa na kutoa sababu za kukataa. 

  
Utekelezaji 
wa haki 
kwa niaba 
ya mhusika 
wa taarifa 

 18.-(1) Pale ambapo mtu ameidhinishwa na 
mhusika wa taarifa kwa lengo la kutekeleza haki kwa 
niaba ya mhusika wa taarifa chini ya Sheria, mkusanyaji 
au mchakataji atashughulikia suala husika kwa kuzingatia 
maslahi bora ya mhusika wa taarifa. 

  (2) Pale ambapo mhusika wa taarifa ni mtoto, 
mkusanyaji au mchakataji wa taarifa atahakikisha 
kwamba- 

 (a) mtu anayetekeleza haki hiyo anatambulika 
ipasavyo; 

 (b) taarifa binafsi za mtoto zinazohusiana na 
matangazo ya biashara zitakusanywa na 
kuchakatwa kwa kuzingatia masharti ya Sheria 
na Kanuni hizi; na  

 (c) mzazi au mlezi anafahamishwa vihatarishi vya 
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uchakataji na ulinzi uliowekwa. 
  (3) Pale ambapo mkusanyaji au mchakataji hana 

uhakika kuhusu uwepo wa uhusiano kati ya mtu 
aliyeidhinishwa na mhusika wa taarifa, mkusanyaji au 
mchakataji anaweza kuzuia ombi la utekelezaji wa haki 
kwa niaba ya mhusika wa taarifa hadi uthibitisho wa 
uhusiano huo utakapowasilishwa na kujiridhisha ipasavyo. 

  
Haki 
kuhusiana 
na uamuzi 
unaofanyw
a 
kiotomatiki 

 19.-(1) Mkusanyaji au mchakataji atapaswa, 
endapo uamuzi unafanyika dhidi ya mhusika wa taarifa 
unategemea uchakataji unaofanywa kwa njia ya 
kiotomatiki pekee,  kumtaarifu kwa maandishi mhusika 
wa taarifa kuhusiana na uchakataji husika.   

  (2) Taarifa itakayotolewa chini ya kanuni ndogo ya 
(1) itaeleza- 

 (a) taarifa za msingi kuhusu uchakataji husika na 
madhumuni yanayokusudiwa;  

 (b) matakwa mahususi ya uwepo wa uwazi na 
usawa wakati wa uchakataji; 

 (c) utaratibu utakaotumika kuhifadhi taarifa; 
 (d) athari zozote zinazoweza kujitokeza wakati wa 

uchakataji na namna ambavyo 
zitashughulikiwa; na 

 (e) haki ya mhusika wa taarifa kupinga kutumika 
kwa taarifa zake katika matangazo ya biashara. 

  (3) Bila kujali masharti ya kanuni hii mhusika wa 
taarifa atakuwa na haki ya kukataa kutumika kwa taarifa 
binafsi katika uamuzi unaofanyika kwa njia ya 
kiotomatiki. 

  
SEHEMU YA NNE 

UTARATIBU WA USAFIRISHAJI WA TAARIFA BINAFSI NJE 
YA NCHI 

  
Utaratibu 
wa maombi 
ya kibali 
cha 
usafirishaji 
wa taarifa 
binafsi nje 
ya nchi 

 20.-(1) Mkusanyaji  au mchakataji  ambaye 
anakusudia kusafirisha taarifa binafsi nje ya nchi, 
atawasilisha maombi ya kibali kwa Tume kwa kutumia 
fomu Na. 7 iliyoainishwa katika Jedwali la Kwanza la 
Kanuni hizi.  
 (2) Maombi ya kibali cha kusafirisha taarifa binafsi 
nje ya nchi chini ya kanuni ndogo ya (1) yatajumuisha- 
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(a) taarifa za mwombaji; 
 (b) taarifa za mpokeaji; 
 (c) maelezo ya mhusika wa taarifa; 
 (d) aina ya taarifa inayotaka kusafirishwa; 
 (e) dhumuni na  umuhimu wa kusafirisha taarifa 

binafsi; 
 (f) maelezo ya usalama wa taarifa binafsi katika 

nchi ya mpokeaji;  
 (g) idhini ya mhusika wa taarifa;  
 (h) tarehe na muda wa kusafirisha taarifa binafsi; 

na 
 (i) taarifa nyingine yoyote itakayohitajika na 

Tume. 
  (3) Mwombaji atapaswa, wakati wa kuwasilisha 

maombi chini ya kanuni ndogo ya (1), kuwasilisha 
uthibitisho kwamba-  

 (a) nchi inayopokea taarifa binafsi imeridhia 
Mkataba wa Kimataifa unaotoa masharti 
kuhusiana na ulinzi wa taarifa binafsi; 

 (b) yapo makubaliano kati ya Jamhuri ya 
Muungano na nchi inayopokea taarifa kuhusu 
ulinzi wa taarifa binafsi; au 

 (c) yapo makubaliano ya kimkataba kati ya 
mwombaji wa taarifa na mtu anayepokea 
taarifa ambaye yupo nje ya nchi. 

  (4) Tume itapaswa kufanya tathmini ya maombi 
yaliyowasilishwa chini ya kanuni ndogo ya (1) ndani ya 
muda wa siku kumi na nne baada ya kuyapokea kwa 
kuzingatia masharti ya Sheria na Kanuni hizi.  

  (5) Tume inaweza, baada ya kufanya tathmini 
chini ya kanuni ndogo ya (4), kukubali au kukataa 
maombi hayo. 

  (6) Tume itapaswa, endapo itakubali maombi chini 
ya kanuni ndogo ya (5), kutoa kibali cha usafirishaji katika 
fomu Na. 8 iliyoainishwa katika Jedwali la Kwanza la 
Kanuni hizi.  

  (7) Endapo Tume inakataa maombi chini ya kanuni 
ndogo ya (5) itamtaarifu mwombaji kwa maandishi na 
kutoa sababu za kukataa. 

  
Sababu za  21. Tume inaweza kukataa maombi ya kuridhia 
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Tume 
kukataa 
maombi ya 
kusafirisha 
taarifa 
binafsi nje 
nchi 

usafirishaji wa taarifa binafsi kwenda nje ya nchi kwa 
sababu zifuatazo: 

(a) usafirishaji wa taarifa binafsi unahatarisha 
usalama wa Taifa; 

(b) Tume imejiridhisha kuwa hakuna ulinzi wa 
kutosha wa taarifa binafsi katika nchi ya 
mpokeaji; 

 (c) usafirishaji wa taarifa binafsi umezuiliwa na 
sheria nyingine za nchi; 

 (d) maombi ya ridhaa ya usafirishaji wa taarifa 
binafsi hayajakidhi matakwa ya kanuni ya 20;  

 (e) sababu nyingine ya msingi ambayo Tume 
itaona ni muhimu kwa maslahi ya nchi. 

  
Masharti ya 
kibali 

 22. Kibali kitakachotolewa na Tume kitatumika 
kwa masharti yafuatayo: 

 (a) taarifa binafsi zitasafirishwa kwa mpokeaji 
aliyeidhinishwa kwenye kibali; 

 (b) taarifa binafsi zilizosafirishwa nje ya nchi 
zitachakatwa kwa madhumuni yaliyokusudiwa 
pekee; 

 (c) taarifa binafsi hazitatolewa au kusafirishwa 
kwa mpokeaji mwingine bila kibali cha Tume; 
na 

 (d) uchakataji wa taarifa zilizosafirishwa nje ya 
nchi hautakiuka Sheria za nchi. 

  
SEHEMU YA TANO 
WAJIBU WA WAKUSANYAJI NA 

WACHAKATAJI NA VIWANGO VYA USALAMA 
WAKATI WA UKUSANYAJI NA UCHAKATAJI 

  
Wajibu wa 
mkusanyaji 
na 
mchakataji 

 23. Mkusanyaji au mchakataji wakati wa 
kukusanya au kuchakata taarifa binafsi atahakikisha 
kwamba taarifa binafsi- 

(a) zinakusanywa au kuchakatwa kihalali, kwa 
haki na uwazi; 

 (b) zinakusanywa kwa madhumuni halali na 
mahususi yaliyobainishwa; 

 (c) zinatosheleza na ni muhimu kwa madhumuni 
ya uchakataji kama ilivyokusudiwa; 
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 (d) ni sahihi na pale inapobidi, zinaboreshwa kwa 
kuchukua hatua zote muhimu kuhakikisha 
taarifa binafsi zisizosahihi zinafutwa au 
kurekebishwa bila kuchelewa; 

 (e) zinahifadhiwa katika namna inayoruhusu 
utambuzi wa mhusika wa taarifa kwa muda 
usiozidi ule unaohitajika kwa madhumuni ya 
uchakataji wa taarifa binafsi husika; 

 (f) zinachakatwa kwa kuzingatia haki za mhusika 
wa taarifa; 

 (g) zinachakatwa kwa namna ambayo itahakikisha 
usalama wa taarifa binafsi, ikijumuisha ulinzi 
dhidi ya uchakataji usioruhusiwa au 
uliokinyume cha sheria na dhidi ya hasara, 
uharibifu au madhara yoyote, kwa kutumia 
hatua sahihi za kiufundi au za kiutawala;  

 (h) hazisafirishwi nje ya mipaka ya nchi kinyume 
cha Sheria; na 

 (i) hazitumiki kwa mazingira yaliyopo bila 
kuchukua hatua zinazohakikisha kuwa taarifa 
hizo zimekamilika, ziko sahihi, zinaendana na 
maudhui na hazipotoshi. 

  
Ulinzi wa 
taarifa 
binafsi kwa 
njia ya 
ubunifu 

 24. Mkusanyaji au mchakataji katika uchakataji wa 
taarifa binafsi atapaswa- 

(a) kuanzisha utaratibu wa ulinzi wa taarifa 
binafsi; au 

 (b) kubuni njia za kiufundi ili kulinda na 
kutekeleza misingi ya ulinzi wa taarifa binafsi. 

  
Msingi wa   
uhalali 

 25. Mkusanyaji au mchakataji atapaswa kuzingatia 
mambo muhimu yafutayo katika kutekeleza msingi wa 
uhalali wakati wa uchakataji wa taarifa binafsi: 

(a) dhumuni la uchakataji linafanyika kwa mujibu 
wa masharti ya Sheria;  

(b) uchakataji ni muhimu kwa madhumuni 
yaliyokusudiwa; 

 (c) mhusika wa taarifa apewe haki ya moja kwa 
moja ya uhuru wa kudhibiti taarifa zake 
binafsi;  

 (d) mhusika wa taarifa awe na uelewa wa kile 
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alichokitolea ridhaa na kuwepo kwa njia rahisi 
ya kuondoa ridhaa; na 

 (e) zuio la uchakataji wa taarifa binafsi pale 
ambapo msingi wa kisheria au maslahi halali 
yamefikia ukomo. 

  
Msingi wa 
madhumuni 
mahususi  

 26. Mkusanyaji au mchakataji atapaswa kuzingatia 
mambo muhimu yafutayo katika kulinda msingi wa 
madhumuni mahususi ya taarifa binafsi wakati wa 
uchakataji: 

 (a) kuainisha dhumuni la kila uchakataji wa taarifa 
binafsi; 

 (b) kubainisha madhumuni halali ya uchakataji wa 
taarifa binafsi kabla ya kubuni hatua za 
kiutawala za kulinda taarifa zilizokusanywa;  

 (c) kuhakikisha kusudi jipya linaendana na 
madhumuni ya awali ya ukusanyaji wa taarifa; 

 (d) kufanya mapitio ya mara kwa mara ili 
kuhakikisha uchakataji ni muhimu kulingana 
na dhumuni  la ukusanyaji; na 

 (e) kutumia hatua za kiufundi, ikijumuisha njia ya 
kugeuza taarifa katika mfumo usiosomeka kwa 
mtu asiyekusudiwa kwa lengo la kulinda 
taarifa na njia ya ulinzi wa mawasiliano kwa 
kumruhusu mtumaji na mpokeaji pekee kuona 
maudhui ya taarifa, ili kupunguza uwezekano 
wa kujirudia kwa dhumuni la uchakataji wa 
taarifa binafsi. 

  
Msingi wa 
usalama wa 
taarifa 
binafsi 

 27. Mkusanyaji au mchakataji atapaswa kuzingatia 
mambo muhimu yafutayo katika kulinda msingi wa 
usalama wa taarifa binafsi wakati wa uchakataji: 

(a) kuwa na njia za kiutendaji ya kusimamia sera 
na taratibu za usalama wa taarifa; 

(b) kutathmini athari dhidi ya usalama wa taarifa 
binafsi na kuweka hatua za kukabiliana na 
vihatarishi vilivyotambuliwa; 

 (c) kufanya uchakataji imara kuhimili mabadiliko, 
matakwa ya udhibiti, matukio na mashambulizi 
ya kimtandao; 

 (d) kuhakikisha kwamba wataalam walioruhusiwa 
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pekee ndio wenye uwezo wa kupata taarifa 
kwa ajili ya uchakataji; 

 (e) kuhakikisha kwamba usafirishaji  wa taarifa 
binafsi unalindwa dhidi ya upatikanaji wa 
taarifa na mabadiliko yasiyoruhusiwa; 

 (f) kulinda uhifadhi wa taarifa dhidi ya matumizi, 
upatikanaji na mabadiliko yasiyoruhusiwa; 

 (g) kuweka njia ya kuhifadhi taarifa binafsi katika 
mfumo tofauti kwa kipindi maalum kwa 
kiwango kinachohitajika kwa usalama wa 
taarifa binafsi; 

 (h) kutumia njia za ukaguzi na ufuatiliaji wa 
matukio kama udhibiti wa kawaida wa 
usalama; 

 (i) kulinda taarifa binafsi nyeti kwa hatua za 
kutosha na ikiwezekana, kuhifadhiwa sehemu 
tofauti na zinapohifadhiwa taarifa nyingine 
binafsi; 

 (j) kuweka utaratibu wa kuchunguza, 
kushughulikia, kutoa taarifa, na kujifunza 
kutokana na ukiukwaji wa ulinzi wa taarifa 
binafsi; na 

 (k) kupitia na kupima programu mara kwa mara ili 
kubaini udhaifu wa mifumo inayosaidia 
uchakataji. 

  
Msingi wa 
utoshelevu 
wa taarifa 
binafsi 

 28. Mkusanyaji au mchakataji atapaswa kuzingatia 
mambo muhimu yafutayo katika kulinda msingi wa 
utoshelevu wa taarifa binafsi wakati wa uchakataji: 

(a) kuepuka kuchakata taarifa binafsi kwa mkupuo 
ikiwa inawezekana kuchakata kwa dhumuni 
husika; 

 (b) kukusanya taarifa binafsi zinazohitajika pekee 
kwa madhumuni yaliyokusudiwa; 

 (c) kuwa na uwezo wa kuonesha umuhimu wa 
taarifa binafsi kwa uchakataji husika; 

 (d) kubadilisha utambulisho wa taarifa binafsi pale 
ambapo hauhitajiki na kuhifadhi utambulisho 
sehemu tofauti; 

 (e) kuondoa utambulisho wa mhusika wa taarifa 
au kufuta taarifa binafsi pale ambapo taarifa 
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binafsi hazihitajiki tena kwa madhumuni 
yaliyokusudiwa; 

 (f) kufanya mtiririko wa taarifa binafsi kuwa na 
ufanisi ili kuepuka kutengenezwa kwa nakala  
za ziada au upatikanaji usioruhusiwa; na 

 (g) kutumia teknolojia zinazopatikana na zinazofaa 
kwa ajili ya kuhakikisha taarifa binafsi 
zinazokusanywa ni zile zinazohitajika pekee na 
zinakusanywa kwa utoshelevu. 

  
Msingi wa 
usahihi wa 
taarifa 
binafsi 

 29. Mkusanyaji au mchakataji atapaswa kuzingatia 
mambo muhimu yafutayo katika kulinda msingi wa 
usahihi wa taarifa binafsi wakati wa uchakataji: 

(a) kuhakikisha vyanzo vya taarifa binafsi 
vinaaminika kwa ajili ya kuhakikisha usahihi 
wa taarifa binafsi; 

(b) kuwa na taarifa binafsi sahihi kama 
inavyohitajika kwa  madhumuni 
yaliyoainishwa; 

 (c) kufanya uhakiki wa usahihi wa taarifa binafsi 
na mhusika wa taarifa kabla na katika hatua 
mbalimbali za uchakataji kulingana na aina ya 
taarifa binafsi, kulingana na mabadiliko 
yanayoweza kutokea; 

 (d) kufuta au kurekebisha taarifa zisizo sahihi bila 
kuchelewa; 

 (e) kupunguza athari za makosa yaliyotokea katika 
uchakataji; 

 (f) kumpatia mhusika wa taarifa maelezo ya jumla 
kuhusu uchakataji na namna rahisi ya kuweza 
kupata taarifa binafsi kwa ajili ya kudhibiti 
usahihi na kurekebisha makosa pale 
yanapojitokeza; 

 (g) kuwa na taarifa binafsi sahihi katika hatua zote 
za uchakataji na utekelezaji na kufanya 
majaribio ya usahihi katika hatua muhimu; 

 (h) kuhuisha taarifa binafsi kadiri itakavyohitajika 
kulingana na madhumuni; na 

 (i) matumizi ya teknolojia na njia za ubunifu kwa 
lengo la kupunguza makosa. 
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Msingi wa 
uhifadhi wa 
taarifa 
binafsi 

 30. Mkusanyaji au mchakataji atapaswa kuzingatia 
mambo muhimu yafutayo katika kulinda msingi wa 
uhifadhi wa taarifa binafsi wakati wa uchakataji: 

(a) kuwa na taratibu za ndani na za wazi za kufuta 
na kuharibu taarifa binafsi; 

(b) kubaini aina na muda wa uhifadhi wa taarifa 
binafsi kwa umuhimu wa madhumuni 
yaliyokusudiwa; 

 (c) kuandaa taarifa za uhifadhi wa ndani kwa ajili 
ya utekelezaji; 

 (d) kuhakikisha kwamba hakuna uwezekano wa 
kutambua tena utambulisho wa taarifa binafsi 
zilizoondolewa au kurejesha taarifa zilizofutwa 
na kufanya majaribio ili kubaini ufanisi wake; 

 (e) kuwa na uwezo wa kuelezea uhalali na 
umuhimu wa kipindi cha uhifadhi wa taarifa 
binafsi kwa madhumuni yaliyokusudiwa, na 
kuweka bayana sababu za muda wa uhifadhi 
wa taarifa; na 

 (f) kuamua umuhimu wa aina ya taarifa binafsi na 
muda wa uhifadhi wa taarifa kwa ajili ya 
kutunza katika mfumo tofauti kwa kipindi 
maalum. 

  
Msingi wa 
haki za 
mhusika 
wa taarifa 

 31. Mkusanyaji au mchakataji atapaswa kuzingatia 
mambo muhimu yafutayo katika kulinda msingi wa haki 
za mhusika wa taarifa wakati wa uchakataji: 

(a) kumpatia mhusika wa taarifa haki ya moja kwa 
moja ya uhuru wa kudhibiti taarifa zake 
binafsi; 

(b) kumwezesha mhusika wa taarifa kuweza 
kuelezea na kutumia haki zake; 

 (c) kuondoa ubaguzi wowote dhidi ya mhusika wa 
taarifa;  

 (d) kumlinda mhusika wa taarifa dhidi ya 
matumizi mabaya ya uhitaji au udhaifu wake 
wowote; na  

 (e) kutumia hatua za kibinadamu kupunguza 
madhara ambayo yanaweza kutokea kwa 
kutumia mfumo wa kufanya maamuzi 
kiotomatiki. 
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Uteuzi na 
majukumu 
ya afisa 
ulinzi wa 
taarifa 
binafsi 

 32. Kwa kuzingatia masharti ya Sheria, 
mkusanyaji au mchakataji atateua afisa ulinzi wa taarifa 
binafsi atakayekuwa na majukumu yafuatayo: 

(a) kuhakikisha uzingatiaji wa Sheria na Kanuni 
hizi katika uchakataji wa taarifa binafsi 
unaofanywa na mkusanyaji au mchakataji; 

 (b) kutoa taarifa za ukiukwaji wa masharti ya 
Sheria au Kanuni unaofanywa katika 
uchakataji kwa mkusanyaji au mchakataji na 
kushauri hatua za kurekebisha; 

 (c) kuandaa taarifa za utekelezaji wa Sheria na 
kuziwasilisha Tume kwa kila robo mwaka; 

 (d) kushughulikia maombi au malalamiko 
yanayofanywa na mhusika wa taarifa, 
mwakilishi wake au mtu mwingine kwa 
mkusanyaji au mchakataji kuhusiana na 
ukusanyaji au uchakataji wa taarifa binafsi; na 

 (e) kufanya kazi nyingine yoyote kama 
atakavyoelekezwa na mkusanyaji au 
mchakataji. 

  
Tathmini 
ya athari ya 
uchakataji 
wa taarifa 

 33.-(1) Pale ambapo mkusanyaji au mchakataji 
atabaini kuwa uchakataji wa taarifa binafsi unaweza 
kuathiri haki na uhuru wa mhusika wa taarifa atapaswa, 
kabla ya kufanya uchakataji huo, kufanya tathmini ya 
athari katika uchakataji wa taarifa binafsi husika. 

  (2) Kwa madhumuni ya kanuni ndogo ya (1), 
tathmini ya athari ya uchakataji wa taarifa binafsi 
itahusisha uchakataji wa taarifa binafsi ufuatao:  

(a) ufanyaji wa maamuzi kiotomatiki yenye athari 
kubwa kisheria ikijumuisha kutumia njia ya 
maelezo au mfumo wa nambari au kutumia 
taarifa binafsi nyeti kama sehemu ya kuamua 
upatikanaji wa huduma unaopelekea athari 
kubwa kisheria; 

(b) utumiaji wa taarifa binafsi kwa kiwango 
kikubwa kwa madhumuni tofauti na yale 
yaliyokusudiwa awali; 

(c) uchakataji wa taarifa za kibaiolojia au 
kijenetiki; 
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 (d) pale ambapo mabadiliko makubwa yatatokea 
katika hatua yoyote ya uchakataji ambao 
unaweza kusababisha athari kubwa kwa 
mhusika wa taarifa; 

 (e) uchakataji wa taarifa binafsi nyeti inayohusiana 
na watoto au makundi ya watu walio katika 
mazingira hatarishi; 

 (f) uchanganyaji, uunganishaji au urejeaji wa seti 
ya taarifa tofauti endapo seti ya taarifa 
zimeunganishwa kutoka vyanzo tofauti na 
endapo uchakataji unafanywa kwa madhumuni 
mbalimbali; 

 (g) uchakataji wa taarifa binafsi kwa kiwango 
kikubwa;  

 (h) ufuatiliaji ulio katika mpangilio wa eneo la 
umma linalofikika kwa kiwango kikubwa; 

 (i) utumiaji wa ubunifu au hatua mpya za kiufundi 
au kiutawala; au 

 (j) pale ambapo uchakataji unamzuia mhusika wa 
taarifa kutekeleza haki. 

  (3) Pale ambapo tathmini ya athari za uchakataji 
inahitajika chini ya kanuni ndogo ya (1) mkusanyaji au 
mchakataji atafanya tathmini hiyo kwa kutumia fomu Na. 
9 iliyoainishwa katika Jedwali la Kwanza la Kanuni hizi. 

  
Maelekezo 
ya Tume 
katika 
matokeo ya 
tathmini 

 34.-(1) Pale ambapo matokeo ya tathmini 
yanabainisha uwezekano wa kutokea kwa athari katika 
uchakataji unaotarajiwa kufanyika, mchakataji ataomba 
maelekezo ya Tume akiambatisha taarifa ya tathmini.  

  (2) Tume itapaswa, ndani ya kipindi kisichozidi 
siku saba tangu kupokea maombi chini ya kanuni ndogo 
ya (1), kujiridhisha na taarifa iliyowasilishwa na inaweza 
kutoa maelekezo kwa mchakataji husika ya kusitisha 
uchakataji taarifa au kuendelea na uchakataji kwa masharti 
kama itakavyoona inafaa. 

  (3) Endapo Tume, baada ya muda wa siku 
thelathini kuisha tangu tarehe ya kuwasilisha taarifa ya 
tathmini ya athari za uchakataji, imeshindwa kutoa 
maelekezo, mchakataji anaweza kuendelea na uchakataji. 

  (4) Tume itafanya ukaguzi wa mara kwa mara 
kuangalia uzingatiaji wa taarifa ya tathmini ya athari ya 
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uchakataji na mapendekezo au maelekezo yoyote ambayo 
yatatolewa na Tume na kuchukua hatua pale 
itakapohitajika. 

  
 

SEHEMU YA SITA 
MASHARTI YA JUMLA 

 
Makosa na 
adhabu 

 35. Mtu yeyote anayekiuka masharti ya Kanuni 
hizi anatenda kosa na endapo atatiwa hatiani atawajibika 
kwa adhabu kama ilivyoainishwa katika Sheria.  

  
Malalamik
o 

 36. Mhusika wa taarifa au mtu yeyote mwenye 
maslahi asiyeridhishwa au kuathiriwa na uchakataji au 
uamuzi wowote unaohusiana na taarifa binafsi 
unaofanywa na mkusanyaji au mchakataji kinyume cha 
Sheria au Kanuni hizi anaweza kuwasilisha malalamiko 
yake Tume kwa utaratibu ulioainishwa katika kanuni 
zinazohusiana na ushughulikiaji wa malalamiko 
zilizotengenezwa chini ya Sheria. 
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_______________ 

JEDWALI LA KWANZA 

______________ 
 

FOMU MBALIMBALI 
FOMU NA. 1  

(Imetengenezwa chini ya kanuni ya 4(2)) 
 

FOMU YA MAOMBI YA USAJILI WA MCHAKATAJI NA MKUSANYAJI WA TAARIFA 
BINAFSI 

SEHEMU YA 1 – TAARIFA ZA MSINGI 

Ainisha ikiwa unasajiliwa kama: 

Mkusanyaji wa Taarifa   Mchakataji wa Taarifa 
 

 

Jina:   

Anwani ya makazi: 
 Mkoa: 
Wilaya: 
 Kata/Shehia: 
Barabara/Mtaa/Kijiji: 
Namba ya Jengo/Nyumba: 
Anwani ya Posta:  

 

Namba ya  simu ya 
mkononi: 
Namba ya  simu ya 
mezani: 

 

Barua pepe:  
Nchi:    

Sekta:    

Taasisi-Umma/Binafsi:  
Kwa Taasisi za Umma:  
(Ainisha aina ya Taasisi)  

 

 

SEHEMU YA 2 – TAARIFA BINAFSI 
Toa maelezo  ya vipengele mbalimbali vya taarifa binafsi itakayochakatwa na madhumuni ya 
uchakataji  



Kanuni Za Ukusanyaji Na Uchakataji wa Taarifa Binafsi 
Tangazo la Serikali Na. 349 (Linaendelea.) 

24 

KUNDI LA WAHUSIKA WA 
TAARIFA  
(mfanyakazi, mteja, wanafunzi, 
muuzaji, mbia, mwanahisa n.k.)  

MAELEZO YA TAARIFA 
BINAFSI ZA KUCHAKATWA 
(jina, anwani,  
Namba ya utambulisho n.k.)  

MADHUMUNI YA  
UCHAKATAJI  
(ulipaji mishahara, 
ankara, utambuzi wa 
mteja,  
usajili, n.k.)  

 

SEHEMU YA 3 – TAARIFA BINAFSI NYETI   
Inatumika (   )                         Haitumiki (   )      

Ikiwa inatumika, tafadhali jaza maelezo hapa chini, vinginevyo tafadhali endelea na sehemu ya 4   

Tafadhali chagua aina ya 
makundi ya taarifa binafsi 
nyeti zinazochakatwa 

Bainisha madhumuni ya uchakataji wa taarifa binafsi nyeti: 

Mtazamo wa kisiasa au 
ufuasi wa kisiasa 

 

Asili ya rangi au kabila  

Imani ya kidini au falsafa  

Mtoto  

Hali ya ndoa na taarifa za 
familia 

 

Afya ya akili au mwili  

Jinsia   

Taarifa za kibayometriki  
 
 

SEHEMU YA 4 – USAFIRISHAJI WA TAARIFA BINAFSI NJE YA NCHI. 

Inayotumika ( )                            Haifai ( )    

Ikiwa inatumika, tafadhali jaza maelezo hapa chini, vinginevyo tafadhali endelea na sehemu ya 5.  
Orodhesha nchi:  
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SEHEMU YA 5 - HATUA ZA ULINZI WA TAARIFA BINAFSI 

Na.  Ainisha athari za taarifa binafsi. 
(wasio na kibali cha matumizi/utoaji, 
wizi, udukuzi n.k.)  

Ulinzi, hatua za usalama na hatua za utekelezaji za 
kulinda taarifa binafsi kwa mfano udhibiti wa 
upatikanaji wa taarifa, kitabu cha kumbukumbu ya 
wageni, usiri wa taarifa na usalama wa taarifa n.k)  

1    

2    

3    
 

SEHEMU YA 6: IDADI YA WAFANYAKAZI (ONESHA KWA ALAMA YA VEMA (✓)) 
Taasisi yenye wafanyakazi 1-49  

Taasisi yenye wafanyakazi 50-99  

Taasisi yenye wafanyakazi zaidi ya 99  

SEHEMU YA 7: MAUZO YA JUMLA YA MWAKA ULIOPITA (ONESHA KWA  
ALAMA YA VEMA (✓) ) 
Taasisi yenye mauzo ya jumla chini ya Tsh. 
100,000,000 kwa mwaka. 

 

Taasisi yenye mauzo ya jumla kati ya Tsh. 
100,000,000 -500,000,000 kwa mwaka. 

 

Taasisi yenye mauzo ya jumla zaidi  ya Tsh. 
500,000,000.00 

 

Ninathibitisha kuwa maelezo yote niliyotoa ni sahihi na kamili na kwa hapa naomba kusajiliwa 
kama Mkusanyaji au Mchakataji wa taarifa. 

Saini:  
Jina:  

Wadhifa:  

Tarehe:         
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FOMU NA. 2  

CHETI CHA USAJILI 

(Imetengenezwa chini ya kanuni ya 5(3)) 

 

Nambari ya Usajili: ........................................... 

Tarehe ya Usajili: .............................................. 

Imethibitishwa kuwa Mkusanyaji/Mchakataji mwenye jina hapo chini amesajiliwa  kwa mujibu wa 
kifungu cha 14  au 21 cha Sheria ya Ulinzi wa Taarifa Binafsi, Na.11 ya 2022. 

Jina: .......................................................... 

Anuani: .................................................... 

Barua  pepe: ........................................... 

Nukushi: ................................................. 

Aina ya Shughuli anayofanya....................................... 

 

                                                                         ................................ 

                                                                            Mkurugenzi Mkuu 
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FOMU NA. 3  

FOMU YA MAOMBI YA KUHUISHA USAJILI WA MCHAKATAJI NA MKUSANYAJI WA 
TAARIFA BINAFSI 

(Imetengenezwa chini ya kanuni ya 8(2)) 

 

 Ainisha ikiwa unasajiliwa kama: 
      
 
Mkusanyaji wa  Taarifa                                      Mchakataji wa Taarifa 
 
Jina:   

Anwani ya makazi:  
 Mkoa: 
Wilaya: 
 Kata/Shehia:  
Barabara/Mtaa/Kijiji:  
Namba ya Jengo/Nyumba: 
 Anwani ya Posta:  

 

Namba ya  simu ya mkononi: 
Namba ya  simu ya mezani: 

 

Barua pepe:    
Nchi:    

Sekta:    
Taasisi-Umma/Binafsi:  
Kwa Taasisi za Umma:  
(Ainisha aina ya Taasisi)  

 

  
SEHEMU YA 2: MADHUMUNI TOFAUTI  

Bainisha ikiwa uhuishaji wa usajili ni kwa malengo tofauti na ya ukusanyaji au uchakataji wa awali 
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FOMU NA. 4 

OMBI AU ZUIO LA UKUSANYAJI AU UCHAKATAJI WA TAARIFA 
BINAFSI  
 

(Imetengenezwa chini ya kanuni ya 15(2)) 

 
Zingatia:   

(i) Ushahidi wa maandishi unaothibitisha pingamizi unaweza kuhitajika.   
(ii) Endapo nafasi iliyotolewa katika Fomu hii haitoshi, wasilisha taarifa kama  
kiambatisho   
 
A. MSINGI WA OMBI  
onesha kwa alama ya vema (✓) katika kisanduku sahihi:   

ZUIO           PINGAMIZI     
 
B. MAELEZO YA MHUSIKA WA TAARIFA   

Jina:................................................................................................. 
Nambari ya Utambulisho: ..............................................................   
Nambari ya simu: ...........................................................................    
Barua pepe: ....................................................................................   
(toa maelezo hapo chini endapo unayemuombea ni mtoto wa chini ya miaka 18 au mtu mwenye 
mahitaji maalum) 

Jina.................................................................................................................................... 
Uhusiano na Mtoa 
taarifa..........................................................  
Taarifa za 
mawasiliano:........................................................
................  

 
C. SABABU ZA OMBI HILO    

(Tafadhali toa sababu za kina za zuio au pingamizi) 
 

D. TAMKO  
Ninathibitisha kuwa maelezo niliyotoa katika maombi haya ni ya kweli  

 
Tarehe ya saini    
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FOMU NA. 5 

OMBI LA KUREKEBISHWA TAARIFA BINAFSI 
 

(Imetengenezwa chini ya kanuni ya 16(1)) 

 
Jaza kama inavyofaa  
Zingatia:   

(i) Ushahidi wa maandishi unaothibitisha pingamizi unaweza kuhitajika. 
(ii) Ambapo nafasi iliyotolewa katika Fomu hii haitoshi, wasilisha taarifa kama kiambatisho  
(iii) Sehemu zote zilizowekewa alama * ni za lazima  
 

A. MAELEZO YA MHUSIKA WA TAARIFA   
(Sehemu hii ni kwa ajili ya kutoa maelezo ya mhusika wa taarifa).  
Jina*: ............................................................................................. 
Nambari ya Utambulisho*: ............................................................. 
Nambari ya simu*: .......................................................................... 
Barua pepe: .................................................................    
     
(toa maelezo hapo chini endapo unayemuombea ni mtoto wa chini ya miaka 18 au mtu mwenye 
mahitaji maalum) 

 
Jina*  ............................................................................................. 
Uhusiano na mhusika wa taarifa*   
Taarifa za mawasiliano *  ........................................................................  
Saini             Tarehe  
 

 
 

MAREKEBISHO YANAYOPENDEKEZWA  
 Taarifa binafsi inayotakiwa kurekebishwa  

Jina, anwani ya makazi, nambari ya simu 
nk  

Mabadiliko 
yanayopendekezwa  

Sababu ya mabadiliko 
yanayopendekezwa  

1.     

2.     

3.     

4.     

5.     

 
B. TAMKO  
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 Nathibitisha kuwa nimesoma na kuelewa masharti ya fomu hii ya maombi na kuthibitisha 
kuwa maelezo yaliyotolewa katika maombi haya ni ya kweli.  

(Zingatia kuwa jaribio lolote la kujipatia taarifa binafsi kwa njia ya upotoshaji linaweza 
kusababisha kushtakiwa.) 

 
 

Saini                    Tarehe  
 

 

 
 
 

FOMU NA. 6 

 OMBI LA KUFUTA AU KUHARIBU TAARIFA BINAFSI 
(Imetengenezwa chini ya kanuni ya 17(2)) 

 
Jaza kama inavyofaa  
Zingatia:   

(i) Ushahidi wa maandishi unaothibitisha pingamizi unaweza kuhitajika. 
(ii) Ambapo nafasi iliyotolewa katika Fomu hii haitoshi, wasilisha taarifa kama kiambatisho  
(iii) Sehemu zote zilizowekewa alama * ni za lazima  
 

i. MAELEZO YA MHUSIKA WA TAARIFA   
(Sehemu hii ni kwa ajili ya kutoa maelezo ya mhusika wa taarifa).  
Jina*: ............................................................................................. 
Nambari ya Utambulisho*: ............................................................. 
Nambari ya simu*: .......................................................................... 
Barua pepe: .................................................................    
     
(toa maelezo hapo chini endapo unayemuombea ni mtoto wa chini ya miaka 18 au mtu mwenye 
mahitaji maalum) 

 
Jina*  ............................................................................................. 
Uhusiano na mhusika wa taarifa*  .................................................... 

 
ii. SABABU YA KUFUTA TAARIFA 

(Weka alama ya (✓) kwenye kisanduku kinachofaa)  
 
TAARIFA BINAFSI ZINAZOTAKIWA KUFUTWA  
Elezea taarifa binafsi unazotaka zifutwe.  
 

(a) Haihitajiki tena kwa lengo lilikusudiwa awali  

(b) Umeondoa ridhaa ambayo ilikuwa msingi halali kwa ajili ya  
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kuhifadhi taarifa binafsi; 

(c) Unapinga uchakaji wa taarifa zako binafsi na hakuna tena maslahi 
halali ya kuendelea na uchakataji; 

 

(d) Uchakataji wa taarifa zako binafsi umekuwa kinyume cha sheria;  

(e) unahitajika kutekeleza matakwa ya sheria.  

 
 

iii. TAMKO 
Nathibitisha kuwa nimesoma na kuelewa masharti ya fomu hii ya maombi na kuthibitisha 
kuwa maelezo yaliyotolewa katika maombi haya ni ya kweli.  
(Zingatia kuwa jaribio lolote la kujipatia taarifa binafsi kwa njia ya upotoshaji linaweza 

kusababisha kushtakiwa.) 
 
 Saini    Tarehe    
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FOMU NA. 7 

FOMU YA MAOMBI YA KIBALI CHA KUSAFIRISHA TAARIFA BINAFSI NJE YA NCHI 

 (Imetengenezwa chini ya kanuni ya 20(1)) 

 

I. TAARIFA YA MUOMBAJI 
Jina ...................................................................................... 
Namba ya Usajili ………………………………………………………………. 

Mkusanyaji /Mchakataji…………………………………………………… 

Anwani ya Makazi………………………………………………………..…… 

Anwani ya Posta……………………………………………….………………….. 

Nambari ya simu: ...........................................................................    

Barua pepe: ....................................................................................   

II. TAARIFA YA MPOKEAJI 
Jina ...................................................................................... 
Namba ya Usajili ………………………………………………………………. 

Mkusanyaji /Mchakataji………………………………………………… 

Nchi alipo Mpokeaji…………………………………..……………………….. 

Anwani ya Makazi………………………………………………………..…… 

Anwani ya Posta……………………………………………….………………….. 

Nambari ya simu: ...........................................................................    

Barua pepe: ....................................................................................   

 
III. TAARIFA ZA MHUSIKA WA TAARIFA 

Jina ............................................................................................ 
Uraia ………………………………………………………………………………………… 

Umri ……………………………………………………………………..………………… 

Jinsia …………………………………………………………………………….…..…… 

Nambari ya Utambulisho: ........................................................   

Nambari ya simu: ...........................................................................    

Barua pepe: ....................................................................................   

(toa maelezo hapo chini endapo unayemuombea ni mtoto wa umri  chini ya miaka 18 au mtu 
mwenye mahitaji maalum) 

Jina ............................................................................................ 

Uraia ………………………………………………………………………………………… 
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Umri ……………………………………………………………………..………………… 

Jinsia …………………………………………………………………………….…..…… 

Nambari ya Utambulisho: ........................................................   

Uhusiano na Mtoa taarifa ................................................................................................  

Taarifa za mawasiliano ................................................................................................ 

Ninathibitisha kuwa maelezo niliyotoa katika maombi haya ni ya kweli 

 

IV. AINA YA TAARIFA INAYOTAKA KUSAFIRISHWA 
     
…………………………………………………………………………………………………………
………. 
      
…………………………………………………………………………………………………………
   

V. DHUMUNI NA UMUHIMU WA KUSAFIRISHA TAARIFA BINAFSI 
………………………………………………………………………………………………
……………… 
………………………………………………………………………………………………
……………… 
 

VI. MAELEZO YA USALAMA WA TAARIFA BINAFSI KATIKA NCHI YA 
MPOKEAJI;  
Weka alama ya vema katika taarifa sahihi 

(i) Nchi unayoomba kusafirisha Taarifa binafsi ina Sheria ya Ulinzi wa Taarifa 
Binafsi 

(ii) Nchi inayopokea taarifa binafsi imeridhia Mkataba wa Kimataifa unaotoa 
masharti kuhusiana na ulinzi wa taarifa binafsi; 

(iii) Yapo makubaliano kati ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania na nchi 
inayopokea taarifa kuhusu ulinzi wa taarifa binafsi; au 

(iv) Yapo makubaliano ya kimkataba kati ya mwombaji wa taarifa na mtu 
anayepokea taarifa ambaye yupo nje ya nchi. 
 

VII. TAREHE NA MUDA WA KUSAFIRISHA TAARIFA BINAFSI; 
…………………./…………………../2023 
 

VIII. TAARIFA NYINGINE YOYOTE ITAKAYOHITAJIKA NA TUME 

……………………………………………………………………….………………………………. 

………………………………………………………………………………………………………… 
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IX. IDHINI YA MHUSIKA WA TAARIFA;  
Naridhia Taarifa zangu binafsi kusafirishwa Nje ya Nchi kama inavyoelezwa katika fomu 
hii. 

SAINI YA MHUSIKA WA TAARIFA                  TAREHE  

………………………………………       
 ……………/……………….20………… 

 

 

SAINI YA MWOMBAJI                     TAREHE  

………………………………………       
 ……………/……………….20…………… 
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FOMU NA. 8 

(Imetengenezwa chini ya kanuni ya 20(6)) 

 

KIBALI NAMBA ……………………… 

 

KIBALI CHA KUSAFIRISHA TAARIFA BINAFSI NJE YA NCHI 

Tume baada ya kufanya tathmini ya maombi yaliyowasilishwa na mwombaji na kwa kuzingatia 
masharti ya Sheria ya Ulinzi wa Taarifa Binafsi na Kanuni zake imekubali maombi ya Mwombaji 
(Mkusanyaji/Mchakataji) ………………………………………….. ya kusafirisha taarifa za Ndugu 
………………………………………., kwa Mpokeaji ………………………..…… Nchini 
……………………………………, tarehe………/…………20….. 

HIVYO Tume imeidhinisha kuwa Mkusanyaji /Mchakataji tajwa katika kibali hiki anaweza 
kusafirisha Taarifa Binafsi Nje ya Nchi kama alivyoomba kwa mujibu wa vifungu vya 31 na 32 vya 
Sheria ya Ulinzi wa Taarifa Binafsi, Na.11/2022. 

 

KIMETOLEWA NA KUWEKWA MUHURI wa TUME leo tarehe ………... ya mwezi .……..… 
mwaka 20......... 

 

 

 

________________________________ 

MKURUGENZI MKUU WA TUME 
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FOMU NA. 9 

TATHMINI YA ATHARI YA UCHAKATAJI WA TAARIFA (TAUT) 

(Imetengenezwa chini ya kanuni ya 33(3)) 

 

Sehemu ya 1: Maelezo ya shughuli za uchakataji 
Jina la Mkusanyaji wa taarifa/ Mchakataji wa taarifa: ........ Anwani ya Posta: ........ 

Barua pepe: ........ Nambari ya simu: ........ Anwani ya makazi:............................ 

1. Jina la Mradi/Shughuli  

 

2. Uhitaji wa kufanya  Tathimini ya athari za uchakataji wa taarifa . 
(Tathmini ikiwa kuna haja ya TAUT kwa kueleza endapo mradi unahusisha taarifa binafsi 
ambayo inaweza kusababisha athari kubwa, taja athari pale inapofaa)  

 
3. Maelezo mafupi ya Mradi/Shughuli:   

(Eleza bayana dhumuni la Mradi/Shughuli lililokusudiwa kufanikishwa na ni aina ya uchakataji 
unaohusika) 

 

4. Taarifa Binafsi  

(kwa mfano aina ya taarifa binafsi inayochakatwa.) 

 

5.Eleza Mtiririko wa Taarifa. 

Elezea ukusanyaji, matumizi na ufutaji wa taarifa binafsi, ikiwa ni pamoja na; unapozipata 
taarifa; namna taarifa zinavyokusanywa; sehemu taarifa zitakapohifadhiwa; muda ambao 
taarifa zitahifadhiwa; idadi ya watu ambao wataathirika na shughuli/Mradi husika.  

 

6. Eleza jinsi mtiririko wa uchakataji wa taarifa unavyozingatia Misingi za ulinzi wa taarifa 
binafsi-  

 

 
Sehemu ya 2: Tathmini ya umuhimu na uwiano wa shughuli za uchakataji na dhumuni 
lililokusudiwa.  

Tathmini inayohitajika na viwango vya tathmini. 
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Elezea uzingatiaji na uwiano hususani hatua zilizochukuliwa 

Msingi halali wa uchakataji.   

Njia iliyotumika kupata ridhaa.   

Ikiwa uchakataji wa taarifa binafsi ni muhimu kufikia kusudio lako?  

Je, kuna njia nyingine ya kufikia kusudio bila kuchakata taarifa binafsi?  

Ubora wa taarifa   

Utoshelevu wa taarifa binafsi  

Kumtaarifu mhusika wa taarifa kuhusu shughuli za uchakataji 

 

 

Utekelezaji wa haki za mhusika wa taarifa.  

 

 

Wahusika wote wanahusika kwenye uchakataji na majukumu yao mahususi  

Kuhakikisha taratibu zilizipo zinafuatwa na wahusika wote.  

Usalama wa uchakataji wa taarifa binafsi   

Usalama wa taarifa kabla ya kuvuka mipaka ya nchi  

 
Sehemu ya 3: Hatua zilizowekwa za kushughulikia vihatarishi na ulinzi, hatua na taratibu za 
kiusalama ili kuhakikisha ulinzi wa taarifa binafsi na uzingatiaji wa Sheria. 
 
 
 

Tathmini ya vihatarishi - Kubainisha vihatarishi vya faragha na Kutathmini uvumbuzi wake 
Utambulisho 
wa 
kihatarishi 
na  
Maelezo 
yake 

Matokeo Mhusika 
wa   
kihatarishi 

Udhibiti wa 
ndani uliopo (toa 
maelezo ya jinsi 
utakavyosimamia  
kihatarishi)  

Tathmini 
ya 
kihatarishi  
 

Eleza hatua zaidi 
utakazochukua ili 
kupunguza 
Athari/uwezekano 
na kudhibiti 
athari. 
Elezea mhusika 
wa kihatarishi 
kwa kila hatua. 
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Sehemu ya 5: Hitimisho na Matokeo 

MAELEZO   VIDOKEZO/MAELEKEZO  

Kushauriana na Ofisi ya 
Kamishna wa Ulinzi wa 
Taarifa binafsi (ambapo 
itatumika)  

 
 
 

TAUT hii itawekwa chini ya 
ukaguzi na:  

 

____________ 
 

JEDWALI LA PILI 
__________ 

 
(Limetengenezwa chini ya kanuni ya 4(2) na 8(2)) 

 
ADA 

Makundi  Maelezo  Ada ya usajili   
(Tsh) kwa Mkusanyaji  
/Mchakataji)  
(kulipwa kwa mara moja)  

Ada ya kuhuisha 
usajili   
Tsh) kwa 
Mkusanyaji  
/Mchakataji)  
(kulipwa ya kila 
baada ya miaka 5)  

Wakusanyaji 
na 
wachakataji 
wadogo   

Wakusanyaji au wachakataji 
wenye wafanyakazi kuanzia 1-
49 na mauzo ya chini ya shilingi 
milioni 100 kwa mwaka. 

100,000.00 50,000.00 
Wakusanyaji 
na 
wachakataji 
wa kati 

Wakusanyaji au wachakataji 
wenye wafanyakazi kuanzia 50-
99 na mauzo kuanzia shilingi 
100,000,000 -500,000,000 kwa 
mwaka. 

200,000.00 150,000.00 
Wakusanyaji 
na 
wachakataji 
wakubwa 

Wakusanyaji au wachakataji 
wenye wafanyakazi kuanzia 100 
na mauzo kuanzia shilingi 
500,000,000 kwa mwaka 

1,000,000.00 500,000.00 
Mashirika ya 
umma   

Wakusanyaji au wachakataji 
wanaotoa huduma za serikali 
(Bila kujali idadi ya 
wafanyakazi au mapato / 
mauzo)  100,000.00 -500,000.00 50,000 -300,000.00 
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Mashirika 
yasiyo ya 
kibiashara na 
Taasisi za 
kidini  

Wakusanyaji au wachakataji 
kinachotoa hisani au kazi za 
kidini  
(Bila kujali au  
mapato/mauzo)   100,000.00 50,000.00  

 

 
 
 
Dodoma,                                                                         NAPE M. NNAUYE, 

  6 Mei, 2023                                      Waziri wa Habari, Mawasiliano na
 Teknolojia ya Habari 

 

 

 

 


