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SEHEMU YA KWANZA 
MASHARTI YA AWALI 

 
Jina  1. Kanuni hizi zitajulikana kama Kanuni za taratibu za 

kushughulikia malalamiko dhidi ya ukiukwaji wa misingi ya Ulinzi wa 
Taarifa Binafsi 

  
Matumizi 
 

 2. Kanuni hizi zitatoa utaratibu wa kushughulikia malalamiko dhidi 
ya ukiukwaji wa masharti ya misingi ya ulinzi wa taarifa binafsi chini ya 
Sheria.  

  
Tafsiri  3. Katika Kanuni hizi, isipokuwa kama muktadha utahitaji 

vinginevyo- 
Sura ya ……. “Sheria” maana yake ni Sheria ya Ulinzi wa Taarifa Binafs; 
 “mwakilishi aliyeidhinishwa” maana yake ni mtu aliyeruhusiwa na 

mlalamikaji au mlalamikiwa kumuwakilisha katika lalamiko na 
msamiati huu utajumuisha Baraza; 

 
 

“Tume” maana yake ni Tume ya Ulinzi wa Taarifa Binafs iliyoanzishwa 
chini ya masharti ya Sheria;  

 “aliyepata tuzo” maana yake ni mhusika katika malalamiko ambaye 
ameshinda katika uamuzi uliotolewa chini ya kanuni ya 17 au kanuni 
ya 21; 

 “Bodi” maana yake ni Bodi ya Wakurugenzi wa Tume iliyoanzishwa chini 
ya masharti ya Sheria;  

 “lalamiko” maana yake ni maelezo ya msingi ya suala au kitendo 
kinacholalamikiwa na mlalamikaji, kuhusiana na utoaji, utoaji wa 
huduma kati ya Mkusanyaji au mchakataji  

 “mlalamikaji” maana yake ni mtu aliuewasilisha lalamiko kwa Tume kwa 
mujibu wa Kanuni hizi; 
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“Kanuni za maadili za ulinzi wa taarifa binafsi” maana yake ni Kanuni 
ziliyotayarishwa na mkusanyaji au mchakataji na kuidhinishwa na 
Tume ikiainisha, pamoja na mambo mengine, maadili na miiko 
inayopaswa kuzingatiwa wakati wa ukusanyaji au uchakataji wa 
taarifa binafsi. 

 “Mkurugenzi Mkuu” maana yake ni mkurugenzi mwenye dhamana na 
masula ya kisheria ya Tume na atakuwa nduiye mlipaji mkuu; 

 “msuluhishi” maana yake ni afisa wa Tume ambaye amepewa jukumu la 
kusuluhisha wahusika wa lalamiko chini ya kanuni ya 16; 

 “Waziri” maana yake ni Waziri mwenye dhamana na masuala ya 
mawasiliano; 

 “mchakataji” ina maana sawa na iliyotolewa katika Sheria; 
 “mkusanyaji” ina maana sawa na iliyotolewa katika Sheria; 
 “mlalamikiwa” maana yake ni mkusanyaji au mkusanyaji au mtu yeyote 

ambaye lalamiko limewasilishwa dhidi yake; 
 “notisi ya adhabu” ni notisi inayotolewa chini ya Kanuni ya 25; 
 “notisi ya utekelezaji” ni notisi inayotolewa chini ya Kanuni ya 24. 

 
SEHEMU YA PILI 

KUWASILISHWA KWA LALAMIKO 
 

Kuwasilisha 
lalamiko 

 4.-(1) Mtu yeyote atakayebaini ukiukwaji wa misingi ya ulinzi wa 
taarifa binafsi au kutoridhishwa na uamuzi wa mkusanyaji au mchakataji 
anaweza kuwasilisha malalamiko Tume kwa kutumia fomu Na. 1 
iliyoainishwa katika Jedwali la Kwanza la Kanuni hizi. 

  (2) Bila kuathiri masharti ya kanuni ndogo ya (1) malalamiko 
yanaweza kuwasilishwa kwa njia ya mdomo na kuwekwa katika maandishi 
na Tume kwa kutumia fomu iliyorejewa katika kanuni ndogo ya (1) na 
kusainiwa na mlalamikaji. 

  (3) Bila ya kujali ujumla wa kanuni ndogo ya (1), mtu yeyote, au 
kikundi cha watu, kinaweza kuwasilisha kwa Tume lalamiko la kikundi, 
ikizingatiwa kwamba- 

 (a) orodha ya majina na saini zao au alama za vidole gumba 
vimepatikana na kuwasilishwa kwa Tume pamoja na lalamiko; na 

 (b) muhtasari wa kikao kilichoamua kuwasilishwa kwa lalamiko la 
uwakilishi umepatikana na kuwasilishwa kwa Tume pamoja na 
lalamiko husika. 

  (4) Malalamiko yatawasilishwa kwa lugha ya Kiswahili au 
Kiingereza. 

  (5) Baada ya kupokea malalamiko chini ya kanuni hii, Tume 
itafanya tathmini ya malalamiko hayo kwa nia ya kuangalia usahihi wake na 
uzingatiaji wa Sheria na Kanuni hizi.  

  (6) Baada ya kukamilika kwa tathmini chini ya kanuni ndogo ya (5) 
na pale ambapo Tume itajiridhisha kuwa lalamiko hilo limekidhi matakwa 
ya Sheria na Kanuni hizi, itaendelea kushughulikia malalamiko kama 
ilivyoainishwa chini ya Kanuni hizi. 

  
 



 

5 
 

Kukataliwa kwa 
lalamiko 

 5.-(1) Baada ya kumalizika kwa tathmini ya lalamiko chini ya 
kanuni ya 4(5), Tume inaweza kukataa lalamiko iwapo- 

 (a) halijabainisha chanzo cha lalamiko; 
 (b) muda wa kuwasilisha umepita; 
 (c) suala linalolalamikiwa lipo katika mahakama, baraza, usuluhishi, au 

chombo chochote cha utoaji haki;  
 (d) suala linalolalamikiwa siyo suala lililoainishwa chini ya Sheria; au 
 (e) mlalamikaji hana haki ya kuwasilisha lalamiko.  
  (2) Tume itapaswa endapo lalamiko limekataliwa chini ya kanuni 

ndogo ya (1), kumtaarifu mlalamikaji kwa maandishi kuhusu kukataliwa 
ndani ya siku saba kutoka tarehe ya uamuzi, na kueleza sababu za 
kukataliwa kwa lalamiko.  

  (3) Kukataliwa kwa lalamiko kwa sababu yoyote iliyotajwa katika 
kanuni ndogo ya (1) haitakuwa sababu pekee ya kumzuia mlalamikaji 
kuwasilisha lalamiko upya katika dai lilelile kwa kuzingatia utekelezaji wa 
matakwa ya Sheria na Kanuni hizi.   

  (4) Mlalamikaji ambaye hataridhishwa na uamuzi wa Tume chini ya 
kanuni ndogo ya (1) anaweza kuomba kupitiwa tena kwa uamuzi kwa 
mujibu wa kifungu cha 48 cha Sheria. 

  
Kupeleka wito wa 
kuwasilisha utetezi 

 6.-(1) Tume itapaswa, kwa kipindi kisichozidi siku saba baada ya 
kutathmini na kuridhika kuwa lalamiko hilo limekidhi matakwa ya Sheria 
na Kanuni hizi, itapeleka wito kwa mlalamikiwa katika fomu Na. 2 
iliyoainishwa katika Jedwali la Kwanza na kumtaka kuwasilisha utetezi 
wake. 

  (2) Wito uliotolewa chini ya kanuni ndogo ya (1) utapelekwa kwa 
mlalamikiwa kwa-  

 (a) kumkabidhi mlalamikaji mwenyewe au mwakilishi wake na 
atapaswa kukiri kuwa amepokea kwa kusaini na kurudisha 
nakala ya wito kwa Tume; 

 (b) kutuma katika anwani ya mlalamikiwa iliyosajiliwa na kurejesha 
stakabadhi; au 

 (c) kutangaza katika magazeti mawili yenye mzunguko mkubwa 
kwa umma ndani ya Tanzania moja la Kiswahili na lingine la 
Kiingereza endapo Tume itaamua kuwa-  

 (i) kuna sababu za kuamini kuwa mlalamikiwa 
anajificha kwa dhumuni la kukwepa kupokea wito; au 

 (ii) kwa sababu nyingine yoyote wito hauwezi 
kuwasilishwa kwa njia ya kawaida; na 

 (iii) kuna ushahidi wa maandishi kutoka serikali ya mtaa 
kuwa jitihada za kumfikishia wito mlalamikiwa 
zilifanyika na kwamba jitihada hizo zilishindikana 
kwa sababu zilizotolewa katika aya za (i) na (ii).  

  
Utetezi kwa 
lalamiko 

 7.-(1) Mlalamikiwa atapaswa, kwa kipindi kisichozidi siku kumi na 
nne baada ya kupokea wito, kuwasilisha utetezi kwa Tume.  

  (2) Mlalamikiwa atapaswa, katika utetezi wake, kujibu kila hoja 
asiyoikiri kwa mujibu wa ufahamu wake na siyo kukataa kwa ujumla 
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sababu zilizotolewa na mlalamikaji. 
  (3) Iwapo mlalamikiwa atashindwa kuwasilisha utetezi wake kama 

inavyotakiwa chini ya kanuni ndogo ya (1), itachukuliwa kuwa 
mlalamikiwa ameachana na haki yake ya kuhudhuria na kushiriki katika 
shauri na Tume itaendelea kusikiliza upande mmoja.  

  (4)  Bila kujali kanuni ndogo ya (3) mlalamikiwa anaweza, kwa njia 
ya barua, kuomba kwa Tume amri ya kufuta uamuzi wa kusikiliza upande 
mmoja. 

  
Majibu kwa utetezi  8. Baada ya kupokea utetezi kutoka kwa mlalamikiwa kama 

ilivyoelelezwa chini ya kanuni ya 7 mlalamikaji anaweza kuandaa na 
kuwasilisha kwa Tume majibu ya utetezi ndani ya siku saba baada ya 
kupokea utetezi.  

  
Utaratibu kwa 
mlalamikiwa 
mbadala 

 9.-(1) Endapo katika lalamiko lolote mlalamikiwa ana madai dhidi 
ya mtu yeyote asiyehusika katika lalamiko mlalamikiwa anaweza kuomba 
kwa Tume kuwasilisha notisi kwa mlalamikiwa mbadala. 

  (2) Maombi katika kanuni ndogo ya (1) yatakuwa katika maandishi 
na yataeleza-   

 (a) jina na anwani ya mlalamikiwa mbadala. 
 (b) asili ya dai lililodaiwa na mlalamikaji katika lalamiko;  
 (c) hatua ambayo shauri katika lalamiko limefikia; na 
 (d) asili ya dai lililotolewa na mlalamikiwa dhidi ya mlalamikiwa 

mbadala na uhusiano wake na dai la mlalamikaji dhidi ya 
mlalamikiwa. 

  (3) Baada ya kupokea maombi chini ya kanuni ndogo ya (1) na 
endapo Tume itaridhika kuwa dai la mlalamikiwa dhidi ya mlalamikiwa 
mbadala linahusiana na suala lililorejewa katika kanuni ndogo ya (2), baada 
ya kuzingatia mazingira yote ya lalamiko, ni busara na sahihi kumruhusu 
mlalamikiwa kuwasilisha shauri dhidi ya mlalamikiwa mbadala, Tume 
itapaswa, kwa masharti na vigezo, kutoa ruhusa kwa mlalamikiwa 
kuwasilisha shauri dhidi ya mlalamikiwa mbadala.  

  (4) Kila shauri dhidi ya mlalamikiwa mbadala litaeleza-  
 (a) asili ya dai la mlalamikaji dhidi ya mlalamikiwa;  
 (b) asili ya dai la mlalamikiwa dhidi ya mlalamikiwa mbadala; 
 (c) nafuu inayodaiwa na mlalamikiwa dhidi ya mlalamikiwa 

mbadala; 
 (d) muda ambao mlalamikiwa mbadala anaweza kuwasilisha utetezi; 

na 
 (e) matokeo ya mlalamikiwa mbadala kushindwa kuwasilisha 

utetezi wake katika muda husika.  
  (5) Tume itahakikisha nakala ya notisi ya shauri dhidi ya 

mlalamikiwa mbadala iliyowasilishwa kwake inapelekwa kwa mlalamikiwa 
mbadala na kwa mlalamikaji kwa mujibu wa utaratibu ulioainishwa chini ya 
kanuni ya 6(2) sambamba na marekebisho muhimu yatakayohitajika.   

  (6) Pale ambapo notisi ya shauri dhidi ya mlalamikiwa mbadala 
imewasilishwa kwa mlalamikiwa mbadala, mlalamikiwa mbadala atapaswa, 
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ikiwa anataka kupinga dai lililowasilishwa dhidi yake na mlalamikiwa 
katika lalamiko ndani ya siku saba tangu kuwasilishwa kwa notisi ya shauri 
dhidi ya mlalamikiwa mbadala, kuwasilisha kwa Tume utetezi wake.   

  
Maelekezo  10. Pale ambapo mlalamikiwa mbadala amewasilisha utetezi, Tume 

itapanga tarehe ya kutoa maelekezo na katika tarehe hiyo, endapo itaridhika 
kwamba ipo hoja ya msingi inayopaswa kushughulikiwa kuhusu dai dhidi 
ya mlalamikiwa mbadala kulingana na malalamiko yaliyowasilishwa dhidi 
yake na mlalamikiwa, inaweza kutoa amri kwamba hoja ya dai hilo 
ishughulikiwe kwa namna itakayoelekezwa na Tume wakati wa, au baada 
ya kushughulikia lalamiko, au ikiwa Tume haikuridhika  itatoa amri 
kulingana na aina ya lalamiko. 

  
Tuzo dhidi ya 
mlalamikiwa 
mbadala 

 11.-(1) Pale ambapo mlalamikiwa mbadala- 
(a) ameshindwa kuwasilisha utetezi wake katika muda uliotolewa 

chini ya kanuni ya 8(6); au 
 (b) baada ya kuwasilisha utetezi, ameshindwa kuhudhuria katika 

tarehe iliyopangwa kwa ajili ya kutolewa maelekezo,  
 ikiwa mlalamikaji anayewasilisha notisi ya shauri dhidi ya mlalamikiwa 

mbadala atakutwa na hatia katika lalamiko, mlalamikiwa anaweza 
kuwasilisha maombi ya upande mmoja kwa Tume kwa ajili ya kupata tuzo 
dhidi ya mlalamikiwa mbadala kuhusiana na nafuu inayoombwa.  

  (2) Tume inaweza, katika maombi yaliyowasilishwa na mlalamikiwa 
chini ya kanuni ndogo ya (1) na kwa uthibitisho wa upande mmoja wa 
mlalamikiwa wa madai yake dhidi ya mlalamikiwa mbadala, kutoa tuzo 
dhidi ya mlalamikiwa mbadala kama ambavyo asili ya lalamiko inavyoweza 
kuhitaji.  

  
Marekebisho 
katika lalamiko, 
utetezi au majibu 

 12.-(1) Mlalamikaji au mlalamikiwa anaweza, baada ya kutoa 
sababu za kutosha, kuruhusiwa kufanya marekebisho katika lalamiko, 
utetezi au majibu kwa utetezi na upande mwingine utapatiwa nafasi ya 
kutoa majibu kwa wakati kabla ya kusikilizwa.  

  (2) Mlalamikaji au mlalamikiwa anayetaka kufanya marekebisho 
katika lalamiko, utetezi au majibu kwa utetezi chini ya kanuni ndogo ya (1), 
atawasilisha kwa Tume maombi ya kufanya marekebisho hayo kwa 
maandishi.  

  (3) Mlalamikaji au mlalamikiwa atapaswa, baada ya kuruhusiwa 
kufanya marekebisho katika lalamiko, utetezi au majibu ya utetezi, kufanya 
marekebisho katika lalamiko, utetezi au majibu kwa utetezi huo ndani ya 
muda utakaoainishwa na Tume.  
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SEHEMU YA TATU 
TARATIBU ZA UCHUNGUZI NA USULUHISHI 

  
Notisi ya 
uchunguzi 

            13. Tume itapaswa, kabla ya kuanza uchunguzi wa malalamiko chini 
ya Sheria hii kumpa notisi ya uchunguzi mkusanyaji au mchakataji 
anayehusika na malalamiko hayo na itabainisha nia ya kufanya uchunguzi 
huo kwa kutumia fomu Na. 3 iliyoainishwa katika Jedwali la Kwanza la 
Kanuni hizi. 

Uchunguzi wa 
lalamiko 

 14.-(1) Tume itapaswa, baada ya kupokea utetezi kutoka kwa 
mlalamikiwa chini ya kanuni ya 4 au majibu ya utetezi kutoka kwa 
mlalamikaji, kama yapo, au vinginevyo na kuona kwamba-  

 (a) mlalamikaji ana maslahi katika suala ambalo lalamiko linahusika;  
 (b) lalamiko siyo la uzushi au lisilokuwa na msingi, 
 kuchunguza suala husika. 
  (2) Endapo Tume itaona, kwa muda wowote wakati wa uchunguzi 

au baada ya uchunguzi, kwamba kuna lalamiko la msingi na kwamba 
mkusanyaji au mchakataji hajalishughulikia, au hajalishughulikia vya 
kutosha kwa mujibu wa Sheria, au kanuni za maadili ya ulinzi wa taarifa 
binafsi, Tume inaweza kumtaka mkusanyaji au mchakataji kushughulikia au 
kurudia kushughulikia lalamiko ndani ya siku kumi na nne.    

  
Usuluhishi  15.-(1) Tume itapaswa, kama sehemu ya uchunguzi, kujaribu 

kusuluhisha lalamiko katika namna ya maelewano ndani ya siku sitini 
kutoka tarehe ya kuwasilishwa kwa lalamiko. 

  (2) Wakati wa kusuluhisha katika kanuni ndogo ya (1) Tume 
itamteua afisa mmoja kutoka katika Tume kuwa msuluhishi kati ya 
wahusika wa lalamiko. 

  (3) Msuluhishi aliyeteuliwa kusuluhisha wahusika wa lalamiko chini 
ya kanuni ndogo ya (2) atafanya jitihada kuwasuluhisha wahusika na katika 
kufanya hivyo ataweza kuitisha mikutano ya usuluhishi katika eneo na 
muda kama itakavyoweza kukubaliwa na wahusika.  

  (4) Suluhu iliyofikiwa na wahusika kutoka katika kikao cha 
usuluhishi chini ya kanuni ndogo ya (3), itawekwa kwenye maandishi katika 
fomu iliyoainishwa kwenye Jedwali la Tatu na itatiwa saini na wahusika na 
nakala yake itawasilishwa na msuluhishi kwa Tume. 

  (5) Suluhu iliyofikiwa chini ya kanuni ndogo ya (4) itapaswa, baada 
ya kupitishwa na Tume, kuwa amri ya Tume.  

  
Utoaji wa tuzo
  

 16. Tume itapaswa, baada ya kupitisha suluhu kama tuzo yake, 
kuandaa na kutoa tuzo hiyo kwa wahusika. 

  
Kukosekana kwa  
mwafaka 

             17.-(1) Endapo, katika hatua yoyote ndani ya kipindi cha siku saba 
kilichoainishwa chini ya kanuni ya 14(1) itabainika kuwa wahusika 
hawawezi kufikia mwafaka, au ikiwa katika kufikia mwisho wa kupindi cha 
siku sitini hakuna mwafaka uliofikiwa, Tume itapaswa kuanza kusikiliza 
shauri.   
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  (2) Tume itapaswa, katika kipindi kisichozidi siku saba baada ya 
kushindikana kupatikana mwafaka, Tume chini ya kanuni ndogo ya (1), 
kuwataarifu wahusika kwa kutumia wito ulioainishwa kwenye Jedwali la 
Kwanza kuwa lalamiko hilo litaanza kusikilizwa na Tume. 

 (3) Taarifa itakayotolewa chini ya kanuni ndogo ya (2) itapelekwa kwa- 
 (a) kuwakabidhi wahusika wenyewe au wawakilishi wao na wahusika 

watapaswa kukiri kuwa wamepokea kwa kusaini na kurudisha 
nakala ya notisi kwa Tume; 

 (b) kutuma katika anuani za wahusika zilizosajiliwa na kurejesha 
stakabadhi; au 

 (c) kutangaza katika magazeti mawili yenye mzunguko mkubwa kwa 
umma ndani ya Tanzania moja la Kiswahili na lingine la Kiingereza  
pale ambapo Tume itaamua kuwa- 

 (i) kuna sababu za kuamini kuwa mlalamikiwa anajificha kwa dhumuni 
la kukwepa kupokea wito; au 

 (ii) kwa sababu nyingine yoyote wito hauwezi kuwasilishwa kwa njia ya 
kawaida; na 

 (iii) kuna ushahidi wa maandishi kutoka Tume za serikali ya mtaa kuwa 
jitihada za kumfikishia wito mlalamikiwa zilifanyika na kwamba 
jitihada hizo zilishindikana kwa sababu zilizotolewa katika aya za (i) 
na (ii). 

  
SEHEMU YA NNE 

TARATIBU ZA KUSIKILIZA MALALAMIKO 
 

Taratibu za 
kusikiliza 
malalamiko  

 20.-(1) Taratibu za kusikiliza malalamiko zitazingatia kanuni na 
misingi ya utoaji haki.  
 (2) Mhusika anaweza kuhudhuria yeye binafsi, kwa kuwakilishwa 
na wakili au afisa wake wa nafasi za juu au mwakilishi aliyeidhinishwa.  

  (3) Pale ambapo mhusika anahudhuria kwa kuwakilishwa kwa 
mujibu wa kanuni ndogo ya (2), mhusika atatakiwa kuwasilisha uthibitisho 
wa kibali cha uwakilishi ambacho kitajumuisha chochote kati ya yafuatayo: 

 (a) hati ya Tume ya uwakilishi; 
 (b) barua ya utambulisho yenye saini na picha za pasipoti za 

mhusika na mwakilishi;  
 (c) barua ya uteuzi wa msimamizi wa mali za marehemu;  
 (d) uthibitisho kuwa mtu huyo ametajwa na mhusika katika fomu ya 

lalamiko kama mwakilishi; 
 (e) mkataba wa upangaji ikiwa upande unaohusika na mpangaji; na 
 (f) cheti cha kuzaliwa au kiapo kama uthibitisho wa uhusiano pale 

ambapo mlalamikaji ni mlezi au mzazi wa mtoto.  
  (4) Mashauri kwa watoto au watu wenye ulemavu wa afya ya akili 

yatashughulikiwa kwa mujibu wa masharti ya sheria zilizopo.  
  (5) Wakati wa kusikiliza Tume inaweza- 
 (a) kumtaka mtu yeyote kuwasilisha nyaraka au taarifa 

inayodhaniwa kuwa muhimu;  
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 (b) kutoa amri ya awali kufuatia maombi ya maandishi 
yatakayowasilishwa na mhusika yeyote; na 

 (c) kumtaka mtu yeyote kuhudhuria kwa lengo la kutoa ushahidi au 
kuwasilisha nyaraka yoyote anayoitunza.  

  (6) Ushahidi wa mdomo uliotolewa na wahusika wakati wa 
kusikilizwa utakuwa chini ya kiapo au uthibitisho. 

  (7) Kwa madhumuni ya kanuni hii, “kusikiliza” maana yake ni 
mchakato unaohitajika kwa ajili ya maamuzi ya Tume, unaojumuisha- 

 (a) jaribio lolote la kuwapatanisha wahusika; 
 (b) mawasilisho kwa njia ya mdomo na maandishi 

yanayofanywa na wahusika;  
 (c) kuhojiwa kwa mashahidi;   
 (d) utambuzi wa nyaraka;  
 (e) utoaji wa vielelezo; 
 (f) kutembelea eneo la tukio; na 
 (g) uwasilishaji wa nyaraka kwa amri ya Tume.  
  (8) Pale ambapo Kanuni hizi ziko kimya kuhusu suala lolote la 

utaratibu, Tume inaweza kujiwekea utaratibu wake yenyewe. 
  
Kushindwa 
kuhudhuria  21.-(1) Pale ambapo wahusika wote watashindwa kuhudhuria wakati 

lalamiko limeitwa kusikilizwa, Tume inaweza kutoa amri ya kufuta 
lalamiko.  

 (2) Pale ambapo mlalamikaji atashindwa kuhudhuria wakati lalamiko 
limeitwa kusikilizwa, Tume inaweza kutoa Amri ya kufuta lalamiko. 

  (3) Pale ambapo mlalamikiwa atashindwa kuhudhuria wakati 
lalamiko limeitishwa kusikilizwa na baada ya maombi ya mlalamikaji, 
Tume inaweza kutoa amri ya kusikiliza upande mmoja wa madai 
yaliyotolewa na mlalamikaji. 

  (4) Mhusika ambaye amri ya kufuta lalamiko imetolewa dhidi yake 
chini ya kanuni ndogo ya (1) au (2) au amri ya kusikiliza upande mmoja 
imetolewa chini ya kanuni ndogo ya (3) anaweza kuomba kwa maandishi 
kwa Tume, ndani ya siku thelathini tangu tarehe ya kutolewa kwa amri hiyo, 
kutenguliwa kwa amri hiyo na Tume itaendelea kufanya uamuzi kwa 
maombi hayo. 

  (5) Katika kutoa uamuzi kwa maombi chini ya kanuni ndogo ya (4) 
Tume itazingatia endapo kuna sababu za kutosha za kuunga mkono maombi 
hayo na itawataarifu wahusika kuhusu uamuzi wake.  

  
Ahirisho  22.-(1) Mhusika anaweza, kabla au wakati wa kusikilizwa kwa 

lalamiko, kuomba ahirisho kwa Tume. 
  (2) Maombi ya kuahirisha yanaweza kufanywa kwa njia ya mdomo 

au kwa maandishi. 
  (3) Tume inaweza kukubali ombi la ahirisho iwapo itaridhika kuwa 

mwombaji ana sababu za kutosha za kuomba ahirisho. 
  (4) Tume inaweza kufanya uamuzi wa malipo ya gharama za 

kuahirisha usikilizwaji wa lalamiko kadiri itakavyoona inafaa. 
  
Maombi ya  23.-(1) Mtu yeyote ambaye ana maslahi katika lalamiko lililopo 
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kuingilia kati 
lalamiko 

mbele ya Tume anaweza, katika hatua yoyote kabla ya kumalizika kwa 
usikilizwaji, kuwasilisha maombi kwa Tume ili kuingilia kati lalamiko hilo. 

  (2) Maombi ya kuingilia kati yataeleza- 
 (a) tarehe ya kuwasilisha maombi; 
 (b) namba ya lalamiko; 
 (c) jina la lalamiko linalosikilizwa ambalo maombi yanahusika; 
 (d) jina, anuani ya posta na ya makazi ya mtu anayeingilia; 
 (e) anuani ya kuwasilishiwa nyaraka; 
 (f) maelezo mafupi kuhusu suala katika lalamiko linalomhusu mtu 

anayeingilia; 
 (g) mhusika ambaye mtu anayeingilia anadhamiria kumuunga 

mkono; na  
 (h) sababu na nyaraka zinazohusiana na maombi. 
  (3) Tume itawajulisha wahusika katika mwenendo wa maombi na 

mhusika yeyote anaweza kuwasilisha pingamizi ndani ya siku saba baada ya 
kupokea taarifa ya maombi hayo. 

  (4) Tume itahakikisha kama mtu anayetarajia kuingilia kati lalamiko 
ameathiriwa moja kwa moja na matokeo ya usikilizwaji wa lalamiko na 
kama maslahi yake katika matokeo hayo yameoneshwa. 

  (5) Pale ambapo Tume itaridhika kuwa mtu anayeingilia 
katilalamiko ana maslahi ya kutosha, itakubali maombi kwa vigezo na 
masharti kwa karidi itakavyoona inafaa. 

  (6) Pale ambapo maombi yamekubaliwa, mtu anayeingilia kati 
lalamiko atapaswa, ndani ya siku saba tangu tarehe ya kukubaliwa, 
kuwasilisha maelezo ya uingiliaji kati yatakayojumuisha: 

 (a) wasilisho fupi la maelezo na hoja zinazothibitisha uingiliaji kati 
wake; 

 (b) nafuu inayoombwa; 
 (c) orodha ya nyaraka zilizoambatishwa na nakala ya kila nyaraka 

ambayo mtu anayeingilia kati lalamiko anatumia. 
  (7) Wahusika katika shauri wanaweza, ndani ya siku saba tangu 

tarehe ya kupokea notisi chini ya kanuni ndogo ya (3), kuwasilisha kwa 
Tume, kwa pamoja au tofauti, majibu kwa maelezo ya kuingilia kati 
lalamiko. 

  
Notisi ya 
utekelezaji 

              24.-(1) Pale ambapo Tume imeridhika kuwa mtu ameshindwa 
kuzingatia masharti yoyote ya Sheria hii, Tume inaweza kutoa notisi ya 
utekelezaji kwa mtu huyo ikimtaka kuchukua hatua za kurekebisha 
mapungufu ndani ya siku saba baada ya kupokea notisi kwa kutumia fomu 
Na. 4 iliyoainishwa katika Jedwali la Kwanza la Kanuni hizi. 

  (2) Muda wa kurekebisha mapungufu utakaoainishwa katika notisi 
inayotolewa chini ya kanuni ndogo ya (1), hautazidi siku kumi na nne tangu 
tarehe ya kutolewa kwa notisi. 

  (3) Tume inaweza kutoa maelekezo yafuatayo katika notisi ya 
utekelezaji: 

 (a) kurekebisha au kubadilisha taarifa binafsi; 
 (b) kuzuia au kusitisha ukusanyaji au uchakataji; 
 (c) kufuta au kuondoa katika mfumo taarifa binafsi; 
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 (d) kuharibu taarifa binafsi; au 
 (e) maelekezo yoyote Tume itakavyoona inafaa. 
  (4) Notisi itakayotolewa chini ya kanuni ndogo ya (1), itamtaka 

mlalamikiwa kuwasilisha taarifa ya utekelezaji wa notisi ya utekelezaji 
ndani ya muda ulioainishwa katika notisi hiyo. 

  
Notisi ya adhabu           25. Tume itapaswa, baada ya kujiridhisha kuwa mtu ameshindwa au 

anashindwa kuzingatia notisi ya utekelezaji chini ya kanuni ya 24, kutoa 
notisi ya adhabu katika fomu Na. 5 iliyoainishwa katika Jedwali la Kwanza 
la Kanuni hizi. 

    
Utekelezaji wa 
notisi ya adhabu 

 26.-(1) Kwa kuzingatia Sheria na masharti ya Kanuni hizi, tuzo za 
Tume zitatekelezwa kama amri ya Mahakama Kuu.  

  (2) Mmiliki wa tuzo atapaswa, kwa kuzingatia kipindi cha ukomo 
kilichoainishwa katika Sehemu ya II ya Jedwali la Tano, kuomba usajili wa 
tuzo Mahakama Kuu.  

  (3) Maombi ya usajili wa tuzo chini ya kanuni ndogo ya (2) 
yatawasilishwa kwa njia ya barua yakiambatisha tuzo itakayosajiliwa. 

 
 
 
Sura ya 15 

 (4) Mahakama Kuu itapaswa, baada yakupokea maombi chini ya 
kanuni ndogo ya (3), kuendelea kusajili tuzo hiyo kama vile tuzo hiyo 
imetolewa chini ya Sheria ya Usuluhishi. 

  
SEHEMU YA TANO 

MAREJEO NA RUFAA 
  
Marejeo ya uamuzi  27.-(1) Tume inaweza kwa maombi ya maandishi au yenyewe 

kufanya marejeo ya uamuzi na maelekezo yake iliyoyatoa kwa mujibu wa 
Sheria na kuweza kutengua, kubadilisha au kusitisha maelekezo ya awali. 

  (2) marejeo ya uamuzi chini ya kanuni ndogo ya (1) yatafanywa 
ndani ya siku kumi na nne tangu kutolewa kwa maamuzi   na yatafanywa na 
Afisa au Maafisa tofauti na yule au wale wa awali. 

Rufaa 
 

 28.  Mhusika yeyote ambaye hakuridhika na uamuzi wa Tume chini 
ya kanuni ya 21 anaweza, ndani ya kipindi cha siku ishirini na moja toka 
siku ya kutolewa kwa tuzo, kukata rufaa Mahakama Kuu. 

  
SEHEMU YA SITA 

UKOMO WA MUDA 
  
Kufutwa kwa 
shauri 
lililofunguliwa 
baada ya muda wa 
ukomo 

 29.-(1) Kwa kuzingatia masharti ya Kanuni hizi, kila shauri 
lililoainishwa katika safu ya pili ya Jedwali la Tano la Kanuni hizi na 
ambalo limefunguliwa baada ya muda wa ukomo ulioainishwa katika kila 
shauri kwenye safu ya Tatu ya Jedwali hilo, litafutwa iwapo ukomo wa 
muda umetolewa kama utetezi au la.  

  (2) Endapo, baada ya kufunguliwa kwa lalamiko, mtu amefanywa 
kuwa mhusika, kama mlalamikaji, mlalamikiwa, mlalamikiwa mbadala, au 
upande wenye maslahi, lalamiko hilo litapaswa kuchukuliwa kuwa 
limefunguliwa katika tarehe ambayo mtu huyo amefanywa kuwa mhusika. 
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Kujitokeza kwa 
chanzo cha 
lalamiko 

 30.-(1) Muda wa ukomo ulioainishwa chini ya Kanuni hizi 
kuhusiana na shauri lolote utakuwa kuanzia tarehe ambayo haki ya 
kuwasilisha lalamiko kwa shauri hilo ilipojitokeza. 

  (2) Haki ya kuwasilisha lalamiko kuhusiana na shauri lolote 
itapatikana katika tarehe ambayo chanzo cha lalamiko kimejitokeza. 

  (3) Pale ambapo kuna ukiukwaji unaoendelea wa mkataba au kosa 
linaloendelea kutendeka nje ya mkataba, muda mpya wa ukomo utaanza 
kuhesabika katika kila wakati ambao ukiukaji au kosa linaendelea.  

  
Kutojumuishwa 
kwa muda ambao 
mhusika hakuwepo 
nchini 

 31. Katika kukokotoa muda wa ukomo ulioainishwa kwa lalamiko 
au ombi lolote, muda ambao mhusika hakuwepo nchini hautajumuishwa.  

  
Tume inaweza 
kuongeza muda wa 
ukomo 

 32. Pale ambapo Tume inaona kuwa ni haki na sawa kufanya hivyo, 
inaweza, kwa amri kuongeza muda wa ukomo wa lalamiko lolote kwa muda 
usiozidi nusu ya muda wa ukomo ulioainishwa katika Kanuni hizi.  

 
SEHEMU YA SABA 

MASHARTI YA JUMLA 
  
Utozaji wa 
gharama 

 33.-(1) Pale ambapo mhusika yeyote umepewa tuzo ya gharama na 
kutaka kupata gharama zake ambazo amepewa chini ya Kanuni hizi, 
atawasilisha ankara ya gharama kwa ajili ya kutozwa na Tume itatoza 
ankara hiyo ipasavyo.  

 
 
TS. Na.  
264 la 2015 

 (2) Ankara ya gharama itawasilishwa kwa Tume na itakuwa katika 
fomu iliyoainishwa chini ya Kanuni za Malipo ya Mawakili na Utozaji wa 
Gharama za Mwaka 2015.  

  (3) Mtu yeyote ambaye hajaridhika na uamuzi wa Tume chini ya 
kanuni ndogo ya (1) anaweza kukata rufaa Mahakama Kuu. 

  
Kutolewa kwa amri 
ya utekelezaji 

 34. Katika hatua yoyote ya usikilizaji wa lalamiko na pale ambapo 
Tume itaridhika kwamba mtu amekiuka au ana uwezekano wa kukiuka 
masharti ya Sheria, Tume inaweza kutoa amri ya utekelezaji kwa kadiri 
itakavyoona inafaaa. 

  
Adhabu ya jumla  35. Mtu yeyote ambaye atakiuka masharti yoyote ya Kanuni hizi 

ambayo hakuna adhabu maalum iliyotolewa atapaswa, endapo atapatikana 
na hatia, kuwajibika kulipa faini ya shilingi milioni tatu.  

  
Adhabu kwa 
kuendelea kukiuka 

 36.  Mtu yeyote ambaye ataendelea kukiuka Kanuni hizi atawajibika 
kulipa faini ya shilingi milioni tatu kwa kila siku ambayo ukiukaji huo 
unaendelea au unajirudia.  

  
Taratibu nyingine  37. Pale ambapo taratibu hazijaainishwa katika Kanuni hizi, Tume 

inaweza kufanya chochote kinachohitajika na kuruhusiwa na Sheria au 
sheria nyingine inayohusika ili kuiwezesha kutoa uamuzi kwa ufanisi na 
ukamilifu katika jambo lolote lililo mbele yake.  
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__________ 
MAJEDWALI 

__________ 
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__________________ 
JEDWALI LA KWANZA 

__________________ 
 

(Limetengenezwa chini ya kanuni ya 4(1)) 
FOMU NA. 1 

FOMU YA MALALAMIKO 
 (1) Maelezo ya Mlalamikaji:  
Jina:    _______________________________________________________________________ 
 
Jina la Mwakilishi (Kama yupo): __________________________________________________ 
 
Anwani: ______________________________________________________________________ 
 
Namba ya Huduma ya Mteja (Kama ipo):____________________________________________ 
 
Anwani ya Makazi: _____________________________________________________________ 
 
Mji:__________________________________________________________________________ 
 
Simu:   _______________________________________________________________________ 
 
Simu ya Mkononi:    ____________________________________________________________ 
 
Barua Pepe:_                __________________________________________________________ 
 
(2) Maelezo ya Mlalamikiwa:  
Jina: la Mkusanyaji / 
Mchakataji____________________________________________________________________ 
 
Anwani:   _____________________________________________________________________ 
 
Anwani ya Makazi ______________________________________________________________ 
 
Mji:     ________________________________________________________________________ 
 
Namba ya Simu ya Ofisi: _________________________________________________________ 
 
Simu ya Mkononi: ______________________________________________________________ 
 
Anuani ya Barua Pepe: ___________________________________________________________ 
 
(3) Maelezo ya Malalamiko (Karatasi ya Ziada inawezatumika):  
 
_____________________________________________________________________________________
_____________________________________________________________________________________
_____________________________________________________________________________________
_____________________________________________________________________________________
_____________________________________________________________________________________ 
 
 
 



 

16 
 

(4) Nafuu Zinazoombwa 
_____________________________________________________________________________________ 
_____________________________________________________________________________________
_____________________________________________________________________________________
_____________________________________________________________________________________ 
 
(5) Je Mlalamikaji amechukua hatua zozote za kutatua malalamiko haya na Mlalamikiwa?  
 
 
 
 
Kama ndio, taja hatua alizochukua na matokeo ya hatua hizo: 
______________________________________________________________________________ 
 
______________________________________________________________________________ 
 
______________________________________________________________________________ 
 
(6) Je Mlalamikaji amefikisha malalamiko yake katika taasisi nyingine kwa lengo la kupata msaada?   
 
 
 
 
Kama ndio, taja jina la taasisi husika, nafuu zilizoombwa na matokeo husika (Karatasi ya ziada inaweza 
kutumika): 
_____________________________________________________________________________ 
 
______________________________________________________________________________ 
 
______________________________________________________________________________ 
  
(7) Je nyaraka zote muhimu kwenye shauri hili zimeambatanishwa?  
 
         
 
 
 
Kama ndio zitaje: (Karatasi ya Ziada inawezakutumika) 
 _____________________________________________________________________________ 
 
______________________________________________________________________________ 
 
(8) Maelezo mengine yeyote muhimu kwenye shauri hili: 
 
_____________________________________________________________________________ 
 
______________________________________________________________________________ 
 
 
 
 

 
Ndi
o 

  Hapana  
Ndi
o 

  
Hapana 

  Hapana  
Ndi
o 
 
YY
YY
YN
o 
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(9) Nathibitisha kwamba maelezo yote yaliyotolewa kwenye malalamiko haya ni ya kweli kwa ufahamu 
wangu. 

 
_________________________________________ 
Saini ya Mlalamikaji/Afisa Mkuu wa Mlalamikaji 

 
Tarehe____________________________________________________________________ 
            Siku                  Mwezi                      Mwaka 
 
 Kwa Matumizi ya Tume tu:  
 
Tarehe Iliyopokelewa:___________________Namba ya Faili:____________________________ 
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FOMU YA WITO 
(Limetengenezwa chini ya kanuni ya 6(1)) 

FOMU NA. 2 
Malalamiko Namba…………………..………… 

 
KWA: 
 
……………………………………………………………….. 
……………………………………………………………….. 
……………………………………………………………….. 

 
1. …………………………..……..…………….  - Mlalamikaji 

 
2. …………………………….…………………  - Mlalamikiwa 

 
WITO WA KUWASILISHA UTETEZI 

 
UNATAARIFIWA KWAMBA Bw/Bi/Bibi/Dkt ...................................................................................... 
wa S.L.P. ................................ (“Mlalamikaji”) amewasilisha malalamiko yake hapa TUME dhidi yako, 
nakala ya fomu ya malalamiko na nyaraka alizowasilisha zimeambatanishwa kwa rejea.  
 
KWA MUJIBU wa Kanuni ya 7(1) ya Kanuni za Taratibu za Kanuni za taratibu za kushughulikia 
malalamiko dhidi ya ukiukwaji wa misingi ya ulinzi wa taarifa binafsi za mwaka,23 unatakiwa 
kuwasilisha majibu dhidi ya hoja zilizotolewa na Mlalamikaji pamoja na vielelezo vyote muhimu vya 
kukusaidia katika utetezi wako ndani ya siku ishirini na moja (21) tangu tarehe ya kutolewa kwa wito 
huu. Mlalamikaji apewe nakala ya majibu yako. 
 
ZINGATIA KUWA kushindwa kuwasilisha utetezi wako ndani ya muda uliotajwa hapo juu 
kutakuondolea haki yako ya kusikilizwa na TUME itaendelea kufanya uamuzi katika shauri hili kwa 
kuzingatia hoja za upande mmoja kwa mujibu wa Kanuni tajwa hapo juu.  
 
IMETOLEWA NA KUWEKWA MUHURI wa TUME leo tarehe ………... ya mwezi .…………… 
mwaka 20...... 
 
 

…………………………………………………………………. 
TUME  

 
 
NAKALA KWA: 
 
………………………………………………………………………… 

………………………………………………………………………… 

………………………………………………………………………… 

………………………………………………………………………… 

………………………………………………………………………… 
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WITO WA KUHUDHURIA 
(Limetengenezwa chini ya kanuni ya 16(2)) 

FOMU NA. 3 
MBELE YA TUME YA ULINZI WA TAARIFA BINAFSI 

 
Malalamiko Namba………… 

 
Kwa: 
 
………………………………………………………. 
………………………………………………………. 
……………………………………………………….. 
 
 

1. …………………………..……..…………….  - Mlalamikaji 
 

2. …………………………….…………………  - Mlalamikiwa 
 

 
 

WARAKA WA KUSIKILIZA MALALAMIKO 
 
 
UNATAARIFIWA KWAMBA malalamiko tajwa hapo juu yatakuja kwa ajili ya kusikilizwa mbele ya 
TUME YA ULINZI WA TAARIFA BINAFSI, katika ukumbi wa …………………………………….. 
wilaya ya…………………….. Mkoa wa……………… mnamo saa…………….. tarehe……………… 
 
UNAAMRIWA kufika wewe mwenyewe au mwakilishi wako pasipo kukosa katika muda, siku na eneo 
tajwa hapo juu na pia kuwasilisha kwa upande wa pili pamoja na TUME, nakala ya nyaraka zote 
utakazozitumia katika utetezi wa shauri lako. Nakala hizo zifikie upande wa pili pamoja na TUME kabla 
ya tarehe ………………………………. Unaelekezwa pia kuja na mashahidi wako, kama unao, 
utakaowatumia katika kutetea shauri lako. 
 
IMETOLEWA NA KUWEKWA MUHURI wa TUME leo tarehe …………. ya mwezi …………….. 
mwaka 20…….. 
 
 

…………………………………………………………… 
TUME 
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  -    
     
     
   

  
  
  
  
  

 
  

  
  
  
  
  

FOMU NA 4 
(imetengenezwa chini ya kanuni  13)   

  

NOTISI YA UCHUNGUZI 
  

    
   

  
  

  
  

  
  
  
  
I.LALAMIKO   

  
Jina la 
Mlalamikiwa(Mkusanyaji/Mchakataji): 

  Nambari ya 
Lalamiko: 

  

      
Tume imepokea lalamimiko la tuhuma za ukiukwaji wa masharti ya Sheria ya Ulinzi wa Taarifa 
Binafsi dhidi yako.     

  
  
  
  
  
  
  
  
II.  TAARIFA   

  
  

Kupitia notisi hii Tume inakuarifu kwamba imeamua kufanya uchunguzi wa madai ya 
ukiukwaji wa masharti ya Sheria ya Ulinzi wa Taarifa Binafsi dhidi yako.    
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 -      
   
   
   

   
       

FOMU NA. 5   

NOTISI YA UTEKELEZAJI   
        

                
(Imetengenezwa chini ya kanuni 24)   

I. UTEKELEZAJI:   

Jina la Mpokeaji (Mkusanyaji/Mchakataji): 
 

Nambari ya Lalamiko:   

II. TAARIFA:   

Tume inakuarifu kufanya yafuatayo: 
......................................................................................................................................... 
......................................................................................................................................... 
.......................................................................................................................................... 

  

Ukurasa wa 1 
kati ya 2 
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         Mkurugenzi Mkuu 

Saini:   Tarehe
: 

  

Ukurasa 
wa 2 

  ya 2   
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FOMU Na. 6 

(Imetengenezwa chini ya kanuni ya 27) 
 

MAREJEO YA UAMUZI WA TUME 
 

A. MAELEZO YA MTU ALIYEPEWA NOTISI YA UTEKELEZAJI   
Jina. 
  
Namba ya Usajili/ Namba ya Utambulisho     
Maelezo ya mawasiliano   
(Namba ya simu/ anwani ya barua pepe)  

  

B. NAMBA YA NOTISI  YA UTEKELEZAJI/ADHABU 
 

C. SABABU ZA MAREJEO YA  NOTISI YA UTEKELEZAJI/ADHABU 
         
.......................................................................................................................................................... 
        
……………………………………………………………………………………………………... 
        
…………………………………………………………………………………………………… 
        
.…………………………………………………………………………………………………… 
 
  
Kumbuka:   

*Kama nafasi iliyotolewa katika Fomu hii haitoshi, wasilisha taarifa kama Kiambatisho kwa 
Fomu hii  

* Ikiwa una nyaraka zinazounga mkono kuthibitisha madai yako, tafadhali ambatisha nakala 
kwenye Fomu hii.  

*Taarifa zitakazowasilishwa zitashughulikiwa kwa usiri mkubwa.  
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 -    

Mrengo wa 
  

   
   
   

   
       

FOMU NA. 7   

NOTISI YA ADHABU   
        

                
(Imetengenezwa chini ya kanuni 25)   

I. NOTISI:   

Jina la Mpokeaji (Mkusanyaji/Mchakataji): 
 

Nambari ya notisi ya utekelezaji:   

II. ADHABU:   

Tume  kwa mujibu wa kifungu cha 46 cha Sheria na Kanuni ya 25 inatoa adhabu/fidia kama ifuatavyo:  
 
 
 
III.HAKI RUFAA 
Upande usioridhika na maamuzi ana haki ya kukata rufaa Mahakama Kuu ndani ya siku 21 toka tarehe ya 
maamuzi. 

  

Ukurasa wa 1 
kati ya 2 

  



 

25 
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         Mkurugenzi Mkuu 

Saini:   Tarehe
: 

  

Ukurasa 
wa 2 

  ya 2   
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Dodoma,                                                                                       NAPE M. NNAUYE 
................................., 2023                                                 Waziri wa Habari, Mawasiliano na  
         Teknolojia ya Habari 


