

MUSWADA WA SHERIA YA ULINZI WA TAARIFA BINAFSI WA MWAKA 2022

MPANGILIO WA VIFUNGU

Kifungu *Jina*

SEHEMU YA KWANZA
MASHARTI YA UTANGULIZI

1. Jina na kuanza kutumika.
2. Matumizi.
3. Tafsiri.
4. Malengo ya Sheria.
5. Misingi ya ulinzi wa taarifa binafsi.

SEHEMU YA PILI
TUME YA ULINZI WA TAARIFA BINAFSI

6. Uanzishwaji wa Tume ya Ulinzi wa Taarifa Binafsi.
7. Majukumu ya Tume.
8. Uanzishwaji wa Bodi.
9. Majukumu ya Bodi.
10. Kamati za Bodi.
11. Uteuzi wa Mkurugenzi Mkuu.
12. Muda wa kuhudumu wa Mkurugenzi Mkuu.
13. Watumishi wa Tume.

SEHEMU YA TATU
USAJILI WA WAKUSANYAJI NA WACHAKATAJI WA TAARIFA BINAFSI

14. Usajili wa wakusanyaji na wachakataji.
15. Rejesta ya wakusanyaji na wachakataji.
16. Kipindi cha usajili.
17. Ukaguzi wa taarifa zilizosajiliwa.
18. Kufutwa kwa usajili.
19. Makosa yanayohusiana na usajili.
20. Rufaa kuhusiana na usajili.
21. Usajili wa taasisi za umma.

SEHEMU YA NNE
UKUSANYAJI, UTUMIAJI, UFICHUAJI NA UHIFADHI WA TAARIFA BINAFSI

22. Ukusanyaji wa taarifa binafsi.
23. Chanzo na utoaji wa tarifa binafsi.
24. Taarifa binafsi kutumika kwa usahihi.

25. Taarifa binafsi kutumika kwa madhumuni yaliyokusudiwa.
26. Mipaka ya ufichuaji wa taarifa binafsi.
27. Usalama wa taarifa binafsi.
28. Uhifadhi na utoaji wa taarifa binafsi.
29. Usahihishaji wa taarifa binafsi.
30. Katazo la uchakataji wa taarifa binafsi nyeti.

**SEHEMU YA TANO
USAFIRISHAJI WA TAARIFA BINAFSI NJE YA NCHI**

31. Kusafirisha taarifa binafsi kwenda nchi yenye ulinzi wa kutosha wa taarifa binafsi.
32. Kusafirisha kwenda nchi isiyo na ulinzi wa kutosha wa taarifa binafsi.

**SEHEMU YA SITA
HAKI ZA WAHUSIKA WA TAARIFA**

33. Haki ya kupata taarifa binafsi.
34. Haki ya kuzuia uchakataji unaoweza kumuathiri mhusika wa taarifa.
35. Haki ya kuzuia uchakataji wa taarifa binafsi kwa madhumuni ya kutumika katika utangazaji wa biashara.
36. Haki kuhusiana na uamuzi unaofanywa kiotomatiki.
37. Haki ya fidia kwa kushindwa kutekeleza matakwa ya Sheria.
38. Kurekebisha, kuzuia, kufuta na kuharibu taarifa binafsi.

**SEHEMU SABA
UCHUNGUZI WA MALALAMIKO**

39. Malalamiko dhidi ya ukiukwaji wa misingi ya ulinzi wa taarifa binafsi.
40. Notisi ya uchunguzi.
41. Usiri wa uchunguzi.
42. Mamlaka ya Tume wakati wa uchunguzi.
43. Notisi ya utekelezaji.
44. Kutumia msaada wa mtu au mamlaka nyingine.
45. Kuizuia Tume.
46. Notisi ya adhabu.
47. Faini za kiutawala.
48. Marejeo ya uamuzi.
49. Haki ya rufaa.
50. Fidia kwa mhusika wa taarifa.

**SEHEMU YA NANE
MASHARTI YA FEDHA**

51. Vyanzo vya fedha za Tume.
52. Usimamizi wa fedha.
53. Makadirio ya mapato na matumizi na udhibiti wa fedha.

54. Matumizi ya fedha.
55. Makadirio ya nyongeza.
56. Akaunti na ukaguzi.
57. Taarifa za kila mwaka na mikataba ya utekelezaji.

**SEHEMU YA TISA
MASHARTI MENGINEYO**

58. Mazingira yanayoondolewa katika mawanda ya Sheria hii.
59. Amri ya uhifadhi.
60. Makosa ya ufichuaji wa taarifa binafsi kinyume cha sheria.
61. Makosa ya uharibifu, ufutaji, ufichaji au ubadilishaji wa taarifa binafsi kinyume cha sheria.
62. Makosa yanayotendwa na kampuni au shirika.
63. Adhabu ya jumla.
64. Kanuni.
65. Kanuni za Maadili ya ulinzi wa taarifa kibinafsi.

JEDWALI

TAARIFA

Muswada huu unakusudiwa kuwasilishwa Bungeni hivyo umechapishwa kwa ajili ya taarifa kwa umma ukiwa pamoja na madhumuni na sababu zake.

Dodoma,
....., 2022

HUSSEIN A. KATTANGA
Katibu Mkuu Kiongozi

Muswada
wa

Sheria kwa ajili ya kuweka masharti kuhusu misingi ya ulinzi wa taarifa binafsi kwa lengo la kuweka kiwango cha chini cha matakwa ya ukusanyaji na uchakataji wa taarifa binafsi, kuanzisha Tume ya Ulinzi wa Taarifa Binafsi, kuimarisha ulinzi wa taarifa binafsi zinazochakatwa na vyombo vya Serikali na vyombo binafsi, na masuala mengine yanayohusiana na hayo.

SEHEMU YA KWANZA MASHARTI YA UTANGULIZI

Jina na kuanza
kutumika

1. Sheria hii itajulikana kama Sheria ya Ulinzi wa Taarifa Binafsi ya Mwaka 2022 na itanza kutumika katika tarehe ambayo Waziri atateua kwa notisi katika Gazeti la Serikali.

Matumizi

2. Sheria hii itatumika Tanzania Bara na Tanzania Zanzibar.

Tafsiri

3. Katika Sheria hii, isipokuwa kama muktadha utahitaji vinginevyo-
"Mkurugenzi Mkuu" maana yake ni Mkurugenzi Mkuu wa Tume aliyeteuliwa chini ya kifungu cha 11;

Sura ya 13

"mtoto" ina maana kama ilivyotafsiriwa katika Sheria ya Mtoto;

"kanuni za maadili" maana yake ni kanuni zinazobainisha maadili na miiko ya wachakataji na wakusanyaji wa taarifa binafsi zinazoandaliwa kwa mujibu wa kifungu cha 65;

"Tume" maana yake ni Tume ya Ulinzi wa Taarifa Binafsi iliyoanzishwa chini ya kifungu cha 6;

"mkusanyaji" maana yake ni mtu, taasisi nafsi au taasisi ya umma ambayo peke yake au kwa pamoja na taasisi nyingine huamua madhumuni na njia za uchakataji wa taarifa binafsi; na pale ambapo madhumuni na njia za uchakataji zimebainishwa katika sheria, "mkusanyaji" ni mtu, taasisi nafsi au taasisi ya umma iliyoteuliwa kwa mujibu wa sheria na itajumuisha mwakilishi wake;

"mchakataji" maana yake ni mtu, taasisi nafsi au taasisi ya umma ambayo inachakata taarifa binafsi kwa ajili na kwa niaba ya mkusanyaji chini