
JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA

	

WIZARA WA UJENZI, UCHUKUZI NA MAWASILIANO 
(SEKTA YA MAWASILIANO)

JULAI, 2019

MKATABA WA HUDUMA KWA MTEJA





i

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA

	

WIZARA WA UJENZI, UCHUKUZI NA MAWASILIANO 
(SEKTA YA MAWASILIANO)

JULAI, 2019

MKATABA WA HUDUMA KWA MTEJA



ii

YALIYOMO
1.0	 Dibaji	 1

2.0	 Dira, Dhima na maadili yetu	 2

3.0	 Madhumuni ya Mkataba	 3

4.0	 Wadau wetu	 3

5.0	 Huduma zetu	 5

6.0	 Viwango vya huduma zetu	 5

7.0	 Wajibu wa Sekta kwa wateja	 11

8.0	 Haki na wajibu wa wateja	 12

9.0	 Mrejesho kuhusu huduma zetu	  14



iii

DIBAJI YA KATIBU MKUU
Mkataba huu wa Huduma 
kwa Mteja umeandaliwa 
kwa nia ya kuboresha 
huduma zetu kwa wateja 
wetu. Mkataba huu 
umendaliwa kwa kuzingatia 
mabadiliko yanayojitokeza 
ndani na nje ya Sekta 
ya Mawasiliano kama 
vile kuwa na mpya wa 
mgawanyiko wa Mpango 
Mkakati wa kazi zetu kwa 
mujibu wa majukumu ya 

Sekta ya Mawasiliano pamoja na nia ya kuboresha utoaji 
wa huduma zetu. Maboresho haya pia yamezingatia 
mabadiliko ya mazingira ya kijamii, kiuchumi na Kiteknolojia 
ambayo kwa pamoja yanalenga kuleta ufanisi na tija kwa 
Wizara yetu na Taifa kwa ujumla.

Mkataba huu wa Huduma kwa Mteja unakusudia 
kuwawezesha wateja kuelewa majukumu yetu pamoja 
na huduma tuzitoazo. Aidha, Mkataba huu unabainisha 
haki na wajibu wa mteja na taratibu za kudai haki hizo 
kupata mrejesho pamoja na kutafuta suluhisho pale 
itakapohitajika.

Dr.  Maria Sasabo (PhD)
Katibu Mkuu 

Wizara ya Ujenzi, Uchukuzi 
na Mawasiliano (Mawasiliano)
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Katika kufanikisha azma hii Mkataba huu 
unajumuisha masuala muhimu yafuatayo:- 
Aina ya wateja wetu na huduma tuzitoazo, ubora na 
taaarifa ya viwango vyetu vya huduma ambavyo wateja 
wetu wanayo haki ya kuvitarajia, utaratibu wa kupata 
ufumbuzi endapo huduma tuliyoitoa iko chini ya viwango 
tulivyojiwekea na kutarajiwa na wateja wetu na maelekezo 
mafupi ya jinsi ya kuwasiliana nasi.

 
Tunaahidi kuupitia na kuhuisha Mkataba huu kila baada ya 
miaka mitatu pia utekelezaji wa mkataba huu utafuatiliwa 
na kufanyiwa tathmini kila mwaka ili kubaini mafanikio 
na changamoto kwa kushirikisha wateja na pande 
nyingine huru. Matokeo ya tathmini hii yatasaidia kufanya 
marekebisho stahiki. Mkataba huu utatuwezesha kuweka 
wazi aina za huduma ubora wake pamoja na viwango 
tulivyojiwekea na kuahidi kutoa kwa kuzingatia majukumu 
na mamlaka yetu.

Dk. Maria Sasabo 
Katibu Mkuu
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1.0	 DIBAJI
Wizara ya Ujenzi, Uchukuzi na Mawasiliano iliundwa 
mwaka 2016 kutokana na mabadiliko ya mgawanyo 
wa majukumu yaliyofanywa na Rais wa Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania Mhe. Dkt. John Pombe Magufuli 
na kutolewa katika Tangazo la Serikali Na. 144 la tarehe 
22 Aprili.  Sekta ya Mawasiliano ilikabidhiwa majukumu ya 
kusimamia masuala ya Mawasiliano.

Katika kufikia malengo ya dira ya Taifa ya Maendeleo 
2015, Wizara imeazimia kutoa huduma bora kwa wateja 
na wadau wake kwa kutekeleza mkataba wa Huduma kwa 
Mteja.  Mkataba huu umeweka wazi huduma na viwango 
ambavyo wateja wetu wavitarajie.  Aidha, mkataba huu ni 
kiungo kati yetu na wadau wetu.

Tunatarajia kuwa uelewa mzuri waMkataba wa Huduma 
kwa Mteja utawezesha wateja na wadau wetu kuzifahamu 
huduma tunazozitoa na viwango vya ubora wake.  Kwa 
mantiki hiyo, tunatoa rai kwa wadau wetu tutoa maoni 
kuhusu huduma zetu ili tuweze kuendelea kuziboresha 
kwa manufaa ya wananchi wanaotumia  huduma za 
mawasiliano.
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2.0	 DIRA, DHIMA NA MAADILI YETU

2.1	 Dira
Dira ya Sekta hii ni kuiwezesha Tanzania kuwa nchi ya 
mfano kwenye uendelezaji wa matumizi ya Teknolojia ya 
Habari na mawasiliano (TEHAMA) na huduma za posta 
kwa maendeleo ya kiuchumi na kijamii.

2.2.	 Dhima

Dhima ya Sekta ni kuiwezesha jamii ya Tanzania kuwa 
na maarifa endelevu ya TEHAMA na posta ili kuleta 
mabadiliko ya kiuchumi.

2.3	 Maadili yetu:

i	 Kumjali mteja

ii	 Kufanya kazi kwa kujali matokeo

iii        Uadilifu

iv        Uwazi na Uwajibikaji

v	 Kuheshimu utawala na sheria

vi	 Ushirikiano

vii	 Uzalendo na

viii	 Ubunifu
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3.0	 MADHUMUNI YA MKATABA
Madhumuni ya Mkataba huu ni kuwaeleza wateja, wadau 
wetu na umma kwa ujumla kuhusu huduma tunazozitoa 
na viwango  vyake.  Aidha, Mkataba huu unaweka wazi 
namna wateja na wadau wetu wanavyoweza kupata 
huduma pamoja na kuwajulisha juu ya haki na wajibu 
wa wateja wanapotaka kupata huduma zetu.  Mkataba 
pia umeainisha utaratibu wa kutoa maoni na malalamiko 
pale ambapo huduma zinazotolewa hazitafikia viwango 
vilivyowekwa.  Mkataba huu umelenga katika kuongeza 
uwajibikaji kwa watumishi wa sekta katika utoaji wa 
huduma.

4.0	 WADAU WETU

(i)	 Serikali

·	 Wizara, Idara zinazojitegemea, Wakala za 
Serikali, Taasisi za Umma na Halmashauri za 
Serikali za Mitaa

·	 Taasisi zilizo chini ya Sekta

·	 Mahakama

·	 Bunge
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(ii)	 Makundi mbalimbali

·	 Watafiti

·	 Wanafunzi

·	 Vyombo vya Habari

·	 Asasi zisizo za Kiserikali

·	 Watumishi wa Wizara

·	 Wanasiasa

·	 Umma

(iii)	 Watoa huduma

·	 Wazabuni 

·	 Wakandarasi

(iv)      Washirika wa Maendeleo

·	 Sekta Binafsi

·	 Wahisani

·	 Wawekezaji

·	 Wafanyabiashara
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5.0	 HUDUMA ZETU
a)	 Kutoa ushauri wa kitaalamu katika masuala ya 

uendeshaji wa mawasiliano na TEHAMA.

b)	 Kuwaelimisha wateja naumma kuhusu Sera, 
Sheria, Kanuni, Miongozo na Taratibu zinazohusu 
mawasiliano.

c)	 Kutoa taarifa za utekelezaji wabajeti ya majukumu 
ya Sekta kwa robo mwaka, nusu mwaka na 
mwaka mzima.

d)	 Kushughulikia stahili mbalimbali kwa  watumishi 
wa Sekta waliostaafu na familia za watumishi na 
wakandarasi waliotoa huduma kwa Sekta.

e)	 Kulipa wazabuni na wakandarasi waliotoa huduma 
kwa Sekta.

6.0	 VIWANGO VYA HUDUMA

6.1	 Viwango vya Mahusiano ya Wateja Wetu

i.	 Tunatoa huduma zetu,kwa ufasaha, usahihi, 
kwa wakati, kwa ukarimu na 

ii.	 heshima kwa wateja wetu.
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6.2	 Viwango vya Ubora

i.	 Tunatoa huduma zinazokidhi mahitaji ya wateja 
wetu kwa uwazi 

na

ii.	 Usahihi.  Aidha tutatoa huduma za dharura 
zitakapojitokeza kwa harakaiwezekanavyo.

6.3	 Viwango vya muda wa kushughulikia 
Huduma zetu	

i.	 Kutoa ushauri wa kitaalamu katika masuala ya 
uendelezaji wa mawasiliano na TEHAMA

ii.	 Tutatoa ushauri wa kitaamu katika masuala 
ya Mawasiliano na TEHAMA ndani ya siku 14 
tangu kupokea maombi

iii.	 Tutatoa maoni na ufafanuzi wa kitaalamu 
kuhusu uvumbuzi na  ugunduzi katika masuala 
ya Mawasiliano ndani ya siku 60 za kazi baada 
ya kupokea maombi

iv.	 Tutatoa utaalamu katika utayarishaji, utekelezaji 
na tathmini za miradi ya maendeleo katika 
nyanja za Mawasiliano na TEHAMA ndani ya 
siku 30 za kazi

v.	 Tutatoa ushauri wa kitaalamu kuhusu maandalizi 
ya ikama na mishahara pamoja na bajeti kwa 
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taasisi zilizo chini ya Sekta ndani ya siku 7 za 
kazi

vi.	 Tutatoa ushauri wa kitaalamu kwa rasimu za 
nyaraka za Baraza la Mawaziri ndani siku 14 
tangu kupokea nyaraka

vii.	Tutajibu barua mbalimbali za serikali ndani ya 
siku tano tangu kupokelewa kwa barua

viii.	Tutajibu hoja za malalamiko ndani ya siku 14 
tangu kupokelewa kwa malalamiko hayo

6.4	 Kuwaelemisha wateja juu ya Sera, 
sheria, Miongozo Kanuni na Taratibu na 
Majukumu ya Sekta ya Mawasiliano.

a)	 Tutatoa ushauri wa kitaalamu kuhusu sera za 
Mawasiliano na TEHAMA katika kipindi cha 
siku 10 za kazi tangu kupokea maombi.

b)	 Tutasambaza mabadiliko ya sera kwa 
wadau wetu ndani ya siku 30 za kazi tangu 
kuidhinishwa.

c)	 Tutatoa taarifa kuhusu sera mpya za 
Mawasiliano na TEHAMA zilizobadilika na 
zikasambazwa kwa wateja na wadau miezi 
mitatu kabla ya mwisho wa mwaka wa fedha.
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d)	 Tutatoa viunzi vya kutekeleza sera mpya na zile 
zilizofanyiwa mabadiliko ndani ya miezi 9.

e)	 Tutatoa mada mbalimbali katika masuala ya 
Mawasiliano na TEHAMA pindi tutakapotakiwa 
kufanya hivyo.

f)	 Tutaelimisha wadau juu ya majukumu, sera, 
sheria, kanuni, miongozo na taratibu zinazohusu 
Mawasiliano na TEHAMA mara zinapopata 
idhini na tutaendelea kuelimisha kuhusu sera 
na sheria zilizopo mara kwa mara.

g)	 Tutasambaza mara kwa mara machapisho, 
majarida, vitabu na nyaraka mbalimbali kuhusu 
Mawasiliano na TEHAMA kila yanapoandaliwa.

h)	 Tutatoa taarifa ya dhamira ya kuandaa muswada 
wa hati ya sera ndani ya kipindi cha miezi 6.

6.5	 Majibu ya Hoja na Malalamiko ya Wateja

a)	 Tutatoa taarifa za utekelezaji wa majukumu 
mbalimbali katika vipindi vy robo mwaka, nusu 
mwaka na mwaka mzima.

b)	 Tutatoa taarifa za utekelezaji wa Bajeti ndani 
ya kipindi cha siku 14 baada ya kipindi cha 
utekelezaji kukamilika.
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6.6	 Majibu ya Hoja na Malalamiko ya Wateja: 

a)	 Tutatoa majibu ya malalamiko ya wateja yaliyo 
Wizarani ndani ya siku 7 baada ya kupokea 
na kwa yale yanayohitaji kupata taarifa kutoka 
kwa Taasisi za Sekta yatashughulikiwa ndani 
ya siku 14 za kazi.

b)	 Tutajibu hoja za ukaguzi wa ndani na Mdhibiti 
Mkuu wa Hesabu za Serika ndani ya siku 21 
tangu kupokea.

c)	 Tutajibu hoja na maswali ya Wabunge ndani 
siku 15 za kazi baada ya kuyapokea maswali.

d)	 Tutajibu maswali ya waandishi wa habari kwa 
maandishi ndani ya siku 7 za kazi baada ya 
kuyapokea maswali hayo.

e)	 Tutakiri kupokea barua zile zinazohitaji ufafanuzi 
ndani ya siku 3 za kazi tangu kupokelewa.

f)	 Tutajibu barua zile zinazohitaji ufafanuzi ndani 
ya siku 7 za kazi.

g)	 Tutajibu barua zile zinazohusu Taasisi zilizo 
chini ya Sekta ambazo zipo Dodoma ndani ya 
siku 3 za kazi na kwa zile ambazo ziko nje ya 
Dodoma ndani ya siku 14 za kazi.

h)	 Tutatoa huduma ya mawasiliano ya kiofisi kwa 
wateja kwa utaratibu wa barua pepe ndani ya 
siku 7 za kazi.



10

6.7	 Kushughulikia mafao na mirathi kwa 
Watumishi na Wastaafu wa sekta  ya 
Mawasiliano.

a)	 Tutajibu barua ya taarifa ya kustaafu kazi ndani 
ya siku tatu tangu kupokelewa kwa taarifa.

b)	 Tutashughulikia mafao kwa watumishi wa 
Wizara waliostaafu kazi pamoja na familia za 
watumishi waliofariki zinazofuatilia mirathi 
ndani ya siku 14 za kazi baada ya kupokea 
vielelezo vyote vinavyohitajika.

c)	 Tutajibu barua za ufuatiliaji wa mafao na mirathi 
ndani ya siku 7 tangu kupokelewa kwa barua.

6.8	 Malipo kwa wateja waliotoa huduma kwa 
Sekta ya Mawasiliano

a)	 Tutatoa malipo kwa wazabuni, wakandarasi na 
wateja wengine waliotoa huduma ndani ya siku 
30 baada ya kupokea fedha kutoka Hazina na 
kupokea ankara ya madai.

6.9	 Kushughulikia maslahi ya watumishi wa 
Sekta

a)  Tutajibu fomu za likizo ya watumishi ndani ya 
siku 3 tangu kupokelewa kwa fomu ya maombi.
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b)	 Tutajibu barua za kawaida za watumishi ndani 
ya siku 5 za kazi.

c)	 Tutafanya malipo ya watumishi ndani siku 7 
baada ya kibali kupatikana na fedha zikiwepo.

d)	 Tutashughulikia maombi ya mafunzo ndani ya 
siku 14 ya maombi

7.0	 WAJIBU WA SEKTA KWA WATEJA
Wajibu wa Wizara kwa wateja na wadau ni kama 
ifuatavyo:-

a)	 Kutoa huduma bora za kitaalamu kwa ufanisi

b)	 Kutoa huduma kwa usawa na uwazi

c)	 Kuwajibika kwa huduma zilizotolewa kwa wateja 
wetu

d)	 Kutoa ushirikiano kwa wateja na wadau wetu

e)	 Kutoa taarifa sahihi na kwa lugha inayoeleweka

f)	 Kuelekeza matumizi bora ya TEHAMA

g)	 Kupokea ushauri kutoka kwa wateja na wadau

h)	 Kutokutoa au kupokea rushwa

i)	 Kuwa na heshima, usikivu na kauli nzuri kwa 
wateja

j)	 Kutunza siri za wateja
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k)	 Kuheshimu Mkataba

l)	 Kutunza kumbukumbu sahihi za ofisi

m)	Kutoa huduma kwa kufuata sheria na kanuni za 
nchi

n)	 Kushirikisha wadau pale inapobidi

o)	 Kufanya kazi kwa uadilifu mkubwa

8.0	 HAKI NA WAJIBU WA WATEJA

8.1  Haki ya mteja

Pamoja na kutarajia viwango vya huduma kama 
tulivyoahidi katika mkataba huu, wateja wetu wana haki 
ya:-

a)	 Kusikilizwa

b)	 Kuheshimiwa na kuhudumiwa ipasavyo

c)	 Kupatiwa fursa ya faragha

d)	 Kuhifadhiwa siri zao

e)	 Kupata taarifa zinazowahusu kwa wakati na kwa 
kufuata taratibu zilizopo

f)	 Kuwasilisha maoni ya kuongeza ufanisi wa utoaji 
huduma

g)	 Kutoa malalamiko endapo hajaridhika na 



13

huduma alizopewa kwa kufuata utaratibu uliopo

h)	 Haki ya kuwakilishwa pale ambapo mteja 
hawezi kufika mwenyewe kutokana na sababu 
zisizoweza kuzuilika.

8.2.	 Wajibu wa Mteja kwa Sekta ya 
Mawasiliano

Ili kupata huduma inayotarajiwa na kwa wakati, 
wateja wetu wana wajhibu wa kutekeleza 
yafuatayo:-

a)	 Kutoa maoni endelevu na ushauri utakaowezesha 
kuboresha huduma

b)	 Kuwa na mahusiano bora na watumishi wa 
Wizara

c)	 Kutoa taarifa sahihi pale wanapohitaji 
kuhudumiwa

d)	 Kufuata taratibu zilizowekwa kwa mujibu wa 
sheria

e)	 Kuheshimu miadi

f)	 Kutokutoa au kupokea rushwa

g)	 Kupokea ushauri na kuuzingatia

h)	 Kuheshimu Mkataba wa huduma wanazotoa

i)	 Kutunza kumbukumbu zinazowahusu

j)	 Kutoa taarifa mapema pale inapobidi
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9.0	MREJESHO KUHUSU HUDUMA 
ZETU

Tunakaribisha mwitikio wa aina yeyote ile kuhusu 
Mkataba huu.  Aidha,tunawaomba wateja wetu kutoa 
maoni ya kusaidia kuboresha utoaji wa huduma zetu na 
kutoa malalamiko pale ambapo huduma walizopatiwa 
hazijakidhi viwango vilivyowekwa katika Mkataba huu.  
Tafadhali tuma maoni na mapendekezo yako kwa njia 
ya barua, simu, nukushi, barua pepe, tovuti kwa kupitia 
anuani zifuatazo:-

Katibu Mkuu,
Wizara ya Ujenzi, Uchukuzi na Mawasiliano (Mawasiliano),
Ofisi ya Mtumba,
S.L.P. 677, 
40470 DODOMA.

Simu: +255 – 262324513
Nukushi: + 255-262321027
Tovuti: www.mwtc.go.tz

Pia, wateja wetu wanaweza kutoa maoni kupitia sanduku la 
maoni, kuonana ana kwa ana na maafisa wanaoshughulikia 
malalamiko ambao wanapatikana ghorofa ya tatu (3) 
sehemu ya Utawala.  Ofisi za Wizara ya Ujenzi, Uchukuzi 
na Mawasiliano (Mawasiliano) zinakuwa wazi kuanzia saa 
1.30 asubuhi mpaka saa 9.30 alasiri siku za kazi.





Wizara ya Ujenzi, Uchukuzi na Mawasiliano 
(Mawasiliano),

Ofisi ya Mtumba,  S.L.P. 677, 
40470 DODOMA.

Simu: +255 – 262324513, Nukushi: + 255-262321027
Tovuti: www.mwtc.go.tz
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