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TAFSIRI YA MANENO

Mwongozo huu umetumia maneno kadhaa ambayo 
yanaweza kuwa na maana nyingine katika matumizi ya 
kawaida. Ili msomaji aweze kupata maana iliyokusudiwa 
katika mwongozo huu, ufafanuzi wa maneno yaliyotumika 
ni kama ifuatavyo:-

Anwani ya 
Posta

Maelekezo ya kuonesha mahali sahihi 
ambapo bidhaa inayosafirishwa kwa njia 
ya posta inapaswa kufikishwa ikiwa na 
jina la mpokeaji; 

Bidhaa ya 
kiposta

Ni bidhaa inayosafirishwa kwa njia ya 
posta (kwa Anwani ya Posta);

Huduma za 
posta

Usafirishaji na/au usambazaji wa bidhaa 
za kiposta ikijumuisha barua, fedha na 
vifurushi;

Huduma za 
haraka za 
posta

Usafirishaji na usambazaji wa haraka wa 
bidhaa za kiposta; 

Kata Sehemu au mgawanyo wa Wilaya iliyo 
chini ya Mamlaka ya Serikali za Mitaa;  

Mfumo wa 
U u n d a j i 
Postikodi

Mbinu ya utambuzi wa mahali halisi 
pa jengo, eneo, makazi, biashara au 
maeneo kwa ajili ya utambulisho wa 
kipekee;

Postikodi Mfumo maalum wa alama, tarakimu au 
herufi unaotambulisha eneo au mahali 
halisi pa jengo, eneo, makazi, biashara 
au maeneo kwa ajili ya utambulisho wa 
kipekee;
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Mwongozo
Andiko lenye maelekezo na kanuni za 
kiutendaji kuhusu dhana, uundaji na 
ugawaji wa Postikodi nchini;

Ofisi ya 
Posta

Jengo, nyumba, chumba, gari au 
mahali ambapo bidhaa za kiposta 
zinapokelewa, kuchambuliwa, kufungwa 
na kusambazwa;

Ramani ya 
Postikodi

Mchoro unaoonesha mipaka ya maeneo 
ya Postikodi;

Sekretarieti 
ya Taifa ya 
Anwani za 
Makazi na 
Postikodi

Chombo cha utendaji cha kitaifa 
kilichoundwa kwa makusudi ya uundaji 
wa Anwani za Makazi na Postikodi; 

Shehia Mamlaka ya chini kabisa kiutawala ngazi 
ya tawala za mikoa katika Serikali ya 
Mapinduzi ya Zanzibar;

Wadi Inamaanisha sehemu au mgawanyo wa 
Wilaya chini ya Mamlaka ya Serikali za 
Mitaa katika Serikali ya Mapinduzi ya 
Zanzibar.
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TAMKO LA WAZIRI WA UJENZI, UCHUKUZI NA 
MAWASILIANO

Serikali inatekeleza Mpango wa Anwani za Makazi na 
Postikodi ikiwa ni utekelezaji wa Sera ya Taifa ya Posta ya 
mwaka 2003 inayoelekeza kuwepo kwa Anwani za Kitaifa 
zitakazowezesha ufikishaji wa barua, nyaraka, vifurushi 
na vipeto majumbani na katika ofisi mbalimbali. Aidha, 
nchi wanachama wa Umoja wa Posta Duniani (Universal 
Postal Union - UPU) katika Mkutano Mkuu uliofanyika 
Doha, Qatar mwaka 2012 walikubaliana kuanzisha mfumo 
bora utakaofikisha barua, nyaraka, vifurushi na vipeto kwa 
wahusika.  

Azma, ama lengo la Serikali ni kuhakikisha kuwa 
kunakuwepo na anwani za kitaifa ambazo zitaainisha 
makazi na mahali pa kazi au biashara. Mfumo wa Anwani 
za Makazi na Postikodi utawezesha kufikiwa kwa lengo 
la Serikali la kuwa na anwani mahususi za Kitaifa kwa 
ajili ya kufikisha huduma mbalimbali za uchumi, jamii na 
biashara kwa walengwa. Matumizi ya Anwani za Makazi 
na Postikodi siyo tu kufikisha barua, nyaraka, vifurushi na 
vipeto majumbani pekee,  bali pia yataboresha upatikanaji 
wa haraka wa huduma mbalimbali kwa jamii kama vile 
huduma za afya, ulinzi na usalama, elimu, sensa na uokoaji.

Anwani za Makazi ni mfumo unaojumuisha matumizi ya 
majina ya barabara, mitaa, majengo, namba za nyumba 
pamoja na postikodi ili kutoa kielelezo cha anwani kamili 
ya makazi. Aidha, postikodi ni utaalamu unaotumia namba 
za kiposta kugawa maeneo ya nchi na inapotumiwa katika 
anwani huonesha eneo sahihi anapoishi mwenye anwani 
ya makazi. Bila kuwepo Postikodi ufikishaji wa huduma 
majumbani hauwezi kufanyika kwa ufanisi. 
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Mwongozo huu wa postikodi una lengo la kuelekeza 
namna ambavyo Serikali na wadau wote wa sekta ya posta 
watatimiza wajibu wao katika ugawaji na utumiaji wa 
postikodi kwa kuzingatia sheria, kanuni na taratibu zilizopo. 
Aidha, Mwongozo unaelekeza namna ambavyo taarifa 
mbalimbali zitakavyotunzwa katika mfumo wa kompyuta. 
Lengo lingine la Mwongozo huu ni kuwa na mfumo sahili 
wa postikodi ulio katika muundo rahisi kutumika na ulio 
endelevu.

Serikali inasisitiza kuwa ni vyema taasisi zote za umma na 
zile za binafsi zianze kutumia postikodi ili kuchochea kasi 
ya maendeleo ya nchi. Aidha, wadau wote wa mpango 
huu ikiwa ni pamoja na Wizara zinazohusika na utekelezaji, 
watoaji na watumiaji wa huduma za posta, waendelezaji 
wa makazi nchini na wananchi wanahimizwa kushirikiana 
kikamilifu katika utekelezaji wa Mpango wa Anwani za 
Makazi na Postikodi.

Ni rai yangu kuwa kila mdau atatimiza wajibu wake katika 
kugawa, kuendeleza, kulinda miundombinu na kutumia 
ipasavyo postikodi kwa lengo la kuimarisha na kuchochea 
maendeleo ya nchi yetu. 

Prof. Makame M. Mbarawa (Mb)

WAZIRI WA UJENZI, UCHUKUZI NA MAWASILIANO 

Agosti, 2016
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TAMKO LA KATIBU MKUU, WIZARA YA UJENZI, 
UCHUKUZI NA MAWASILIANO (MAWASILIANO)

Nchini Tanzania anwani ya mtu yeyote inakuwa na jina lake, 
namba ya sanduku la barua au posta (S. L. P.) na jina la Mji, 
Wilaya au Mkoa ilipo Posta. Wale wasio na masanduku ya 
barua hulazimika kuwa na makubaliano na aliye na sanduku 
la barua ambapo anwani ya mpokeaji itaonesha jina lake, 
kupitia kwa (c/o - care of) ikiambatana na jina la mwenye 
sanduku, anwani ya mwenye sanduku la barua, Mji/Wilaya 
na Mkoa. Aidha, kwa kuwa nchini kuna masanduku takribani 
173,000 ya barua watu wengi hutumia anwani za sehemu 
za kazi, kuabudu na taasisi za elimu. Katika kutekeleza Sera 
ya Taifa ya Posta ya mwaka 2003, Tanzania imeanzisha 
utaratibu mpya wa anwani ambao pia utaboresha mfumo 
wa sanduku la barua kwa kuonesha mahali anapoishi 
mwenye anwani. 

Postikodi ni mfumo maalum wa alama, tarakimu au herufi 
inayotambulisha eneo mtu anapoishi. Postikodi ikitumika 
katika anwani ya barua au kifurushi inawezesha barua au 
kifurushi kuchambuliwa kwa haraka na kufikishwa eneo 
ambapo mwenye anwani anaishi. Hii inaongeza tija ya 
matumizi ya rasilimali muda na fedha kwa mtumiaji ambaye 
kwa sasa hulazimika kusafiri kwenda posta hata wakati 
mwingine asikute chochote kwenye sanduku la barua.

Duniani kuna mifumo miwili maarufu ya postikodi; wa 
kwanza ni ule wa kutumia tarakimu (numeric) na wa pili 
ni wa kuchanganya herufi na tarakimu (alpha-numeric). 
Mfumo wa postikodi unaotumika nchini Tanzania ni wa 
tarakimu tano, ambapo kila tarakimu inaelezea eneo fulani 
la nchi kama inavyooneshwa katika Mwongozo huu. Kwa 
kutumia mfumo huu hata kama miji au vitongoji katika 
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Jamhuri ya Muungano wa Tanzania vinafanana kwa majina 
itakuwa ni rahisi kuitofautisha kwa kutumia postikodi.

Mwongozo huu unaeleza kwa undani mfumo wa postikodi 
kwa matumizi ya posta, serikali, biashara na kwa watu 
binafsi. Faida za matumizi ya mfumo wa postikodi ni nyingi 
kulingana na mahitaji kama vile kuandika anwani katika 
barua, vipeto na vifurushi au katika shughuli za serikali, 
biashara, ulinzi na usalama na huduma nyingine za jamii.

Wizara ya Ujenzi, Uchukuzi na Mawasiliano kwa kushirikiana 
na wadau wengine ilifanya utafiti wa kitaalamu na kuunda 
mfumo wa Postikodi nchini. Ninatoa shukrani kwa taasisi 
zote zilizoshiriki katika kazi hii. Ninaomba kutoa wito wa 
dhati kwa wadau wote kutumia fursa inayotolewa na Mfumo 
wa Postikodi ili kuendeleza shughuli zao za kiuchumi na 
kijamii kwa ufanisi. 

Prof. Faustin Kamuzora 
KATIBU MKUU (MAWASILIANO)

WIZARA YA UJENZI, UCHUKUZI NA MAWASILIANO 

Agosti, 2016
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UTANGULIZI

Wizara ya Ujenzi, Uchukuzi na Mawasiliano imeandaa 
Mwongozo wa Postikodi unaoelekeza namna ambavyo 
serikali na wadau wote wa sekta ya posta watatimiza wajibu 
wao katika ugawaji na utumiaji wa postikodi. Inakusudiwa 
kuwa Postikodi itatumika Tanzania Bara na Zanzibar. Lengo 
kuu ni kurahisisha ufikishaji wa huduma mbalimbali kwa 
wananchi ikiwemo upelekaji wa barua na vipeto.

Mwongozo huu una sura tano kila moja ikiwa na maudhui 
mahususi kuhusiana na Postikodi.

Sura ya Kwanza inahusu dhana na madhumuni ya 
postikodi nchini. Aidha, imeainisha walengwa wa Mwongozo 
huu. 

Sura ya Pili inatoa maelezo kuhusu manufaa ya matumizi 
ya postikodi kwa Serikali, taasisi zisizo za serikali na jamii 
kwa manufaa ya kiuchumi, kisiasa na kibiashara.

Sura ya Tatu inaeleza misingi ya postikodi ambapo sera, 
sheria na kanuni zimeelekeza kuwepo kwa postikodi kwa ajili 
ya kurahisisha ufikishwaji wa huduma mbalimbali za kijamii. 
Aidha, sehemu hii imeelezea jinsi postikodi inavyoundwa.

Sura ya Nne ya Mwongozo inaeleza hifadhi-data ya 
postikodi. Sehemu hii inatoa maelekezo kuhusu uanzishwaji 
na uendelezaji wa hifadhi–data. Pia inaelekeza ukusanyaji, 
uhifadhi, usambazaji na udhibiti wa taarifa kwenye hifadhi– 
data. Aidha, Teknolojia inayotumika imeelezwa kwa ufupi. 

Sura ya Tano inaelezea mgawanyo wa majukumu kwa 
wadau wa postikodi. 
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Mwongozo huu unatoa dira sahihi ya namna ambavyo 
postikodi itaanzishwa, itahifadhiwa na kuendelezwa. Hivyo, 
kila taasisi kwa nafasi yake itimize jukumu lake kwa ufanisi.

Aidha, Wizara inapenda kusisitiza kuwa iwapo Postikodi 
itatumika kama inavyokusudiwa, itafungua fursa nyingine 
za kukuza uchumi kwa wadau ikiwa ni pamoja na kuongeza 
ajira na ufanisi wa upatikanaji wa huduma mbalimbali.

Wadau wote wanapaswa kuunga mkono na kushiriki 
kikamilifu katika utekelezaji wa mwongozo wa postikodi 
nchini. 
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SURA YA KWANZA

1. DHANA NA MADHUMUNI YA POSTIKODI

1.1 Dhana ya Postikodi

Postikodi ni utaalamu wa kiposta wa kutumia tarakimu au 
mchanganyiko wa tarakimu na herufi ili kutambulisha eneo 
kitu au mtu alipo. Kimsingi postikodi ni kitambulisho kwenye 
anwani ya makazi na kinapotumika humtambulisha mtu 
au kitu kwa usahihi zaidi. Aidha, inarahisisha kutambua 
eneo anapoishi mtu au kitu kilipo kwa usahihi. Kwa kazi 
za posta inarahisisha uchambuaji, usambazaji na ufikishaji 
wa barua, nyaraka, vipeto, vifurushi na mizigo kwa ufanisi. 
Mfumo huu unaweza kutumika kutoa huduma nyingine kwa 
madhumuni mbalimbali, kama vile huduma za uokozi, ulinzi 
na usalama, sensa, afya na ukusanyaji wa kodi. Postikodi 
inaweza kuwa ya tarakimu (numeric) au mchanganyiko wa 
tarakimu na herufi (alpha numeric). Tanzania imechagua 
kutumia mfumo wa postikodi wa tarakimu.

1.2 Madhumuni ya Mwongozo

Madhumuni ya Mwongozo huu ni kutoa maelekezo sahihi 
kuhusu namna ya kuunda, kutunza, kusimamia, kugawa 
na kutumia postikodi nchini. Pia kutoa tafsiri na dhana ya 
postikodi na umuhimu wake katika mawasiliano ya posta 
na huduma za kiuchumi na kijamii ili kupata manufaa 
makubwa kama Taifa. 

Aidha, Mwongozo huu unabainisha na kuainisha majukumu 
ya wadau ikiwa ni pamoja na utunzaji wa taarifa za postikodi 
kwa kuzingatia sheria, kanuni na taratibu zilizopo. 
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Mwongozo huu utatumika sambamba na Mwongozo wa 
Anwani za Makazi ambao umetolewa na Wizara yenye 
dhamana na Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa.

1.3 Wadau wa Postikodi 

Mwongozo huu utatumiwa  na wadau wote ambao 
watakuwa na majukumu ya kufanya katika kuunda, 
kugawa, kutumia na kutunza postikodi. Aidha, wadau 
wafuatao watakuwa na majukumu mahususi ya kufanya 
kama ifuatavyo:-

i. Wizara zenye Dhamana na Mawasiliano 
katika Serikali ya Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania na Serikali ya Mapinduzi Zanzibar:

Wizara zenye dhamana na Mawasiliano zitakuwa 
wamiliki na wasimamizi wakuu wa utekelezaji wa 
Mwongozo huu. Aidha, Wizara hizi zitakuwa na wajibu 
wa kuratibu na kuainisha majukumu ya wadau wengine 
katika kuhakikisha kuwa Mwongozo huu unatekelezwa 
ipasavyo na mfumo wa Postikodi unafanya kazi kama 
ilivyopangwa.

ii. Wizara zenye Dhamana na Serikali za Mitaa 
katika Serikali ya Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania na Serikali ya Mapinduzi Zanzibar:

Wizara hizi zitasimamia Mamlaka za Serikali za Mitaa 
katika kuweka majina ya mitaa, kuweka namba za 
nyumba, kukusanya takwimu mbalimbali na kutoa 
ramani zinazoonesha maeneo na mipaka ya kiutawala 
kulingana na sheria, kanuni na taratibu zilizopo.
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iii. Wizara zenye Dhamana na Ardhi, Nyumba 
na Maendeleo ya Makazi katika Serikali 
ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania na 
Serikali ya Mapinduzi Zanzibar

Wizara hizi zitawezesha upatikanaji wa ramani za 
mipaka ya kiutawala za Mikoa, Wilaya, Kata, wadi, 
kijiji na shehia. Vilevile zitaelimisha wataalamu wake 
kuhusu mfumo wa Anwani za Makazi na postikodi.

iv. Mamlaka ya Mawasiliano Tanzania: 

Mamlaka ya Mawasiliano Tanzania itakusanya taarifa, 
itatunza na kusambaza orodha ya postikodi. Pia 
itaweka taratibu za uundaji wa postikodi ili kutumika 
sambamba na mwongozo huu. Aidha, itakuwa na 
jukumu la kutunza hifadhi-data ya postikodi katika 
mfumo wa kompyuta pamoja na kutekeleza majukumu 
mengine kulingana na Sheria, Kanuni na maelekezo ya 
Mwongozo huu. 

v. Shirika la Posta Tanzania:

Shirika la Posta Tanzania litakuwa na wajibu wa 
kufikisha huduma za posta kwa haraka na usahihi 
kwa kutumia miundombinu ya postikodi. Shirika 
litahamasisha matumizi ya anwani zinazojumuisha 
postikodi. Pia litaboresha taratibu za Posta yaani ‘Postal 
Rules’ ili kuongeza ufanisi na kuendana na mabadiliko 
yanayotokana na matumizi ya Postikodi. 

Shirika la Posta Tanzania lina wajibu wa kuunda 
na kugawa anwani kwa makazi na maeneo baada 
ya kukamilishwa kwa taratibu zinazohitajika. Kila 
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mtu aliyekamilisha taratibu hizo atapeleka nyaraka 
zinazohitajika katika ofisi ya Posta ili apewe anwani. 
Ofisi ya Posta katika eneo husika itaunda Kitengo 
cha Usimamizi wa Anwani ambacho kitaunganishwa 
na Mamlaka za Serikali za Mitaa na hatimaye 
itaunganishwa na Sekretarieti ya Taifa ya Anwani za 
Makazi.

vi. Watumiaji wa Postikodi

Watumiaji wa Postikodi watatumia mfumo huu katika 
kutoa na kupokea huduma mbalimbali za kijamii, 
kiuchumi na  kiposta. Pia watumiaji watawajibika 
kutunza miundombinu yote ya postikodi.
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SURA YA PILI

2. MSINGI WA POSTIKODI

2.1 Sera, Sheria na Kanuni

Sera ya Posta ya mwaka 2003 imeelekeza kuundwa kwa 
mfumo wa anwani za kitaifa unaohusisha majina ya 
barabara au mitaa na majina ya majengo kwa lengo la 
kufikisha majumbani vitu vinavyotumwa kwa njia ya posta.  
Postikodi ni mojawapo ya hitaji muhimu katika uundaji wa 
anwani za kitaifa kwani ikitumika hutambulisha eneo la 
usambazaji. Vilevile Sheria ya Mawasiliano ya Elektroniki 
na Posta (EPOCA) ya mwaka 2010 pamoja na Kanuni za 
Posta za mwaka 2011 zinaelekeza jinsi Anwani za Makazi 
na Postikodi zitakavyosimamiwa. 

2.2 Mfumo wa Uundaji wa Postikodi

Zipo aina mbili za mifumo ya Postikodi duniani, ambazo ni; 
mfumo wa postikodi unaochanganya herufi na tarakimu; 
mfano, EK1P8QY na ule unaotumia tarakimu pekee 
mfano, 23116. Mfumo wa postikodi unaotumika nchini ni 
ule wa tarakimu pekee ambao ni rahisi kutumika.

EK1P8QY ni mfumo unaochanganya herufi na 
tarakimu wakati 23116 ni mfumo wa tarakimu 
pekee

Katika nchi nyingine postikodi hujulikana kwa lugha ya 
Kiingereza kama Zip Code au Postal Index Number (PIN) 
Code au Postal Code. Kwa Tanzania inajulikana kama 
Postcode kwa Kiingereza au Postikodi kwa Kiswahili na 
mfumo wake ni wa tarakimu tano. 



6

Ili kurahisisha utambuzi wa maeneo kwa kutumia postikodi, 
Tanzania imegawanywa katika maeneo au kanda sita kwa 
upande wa Tanzania bara ambayo kila kanda itatambuliwa 
kwa nambari 1 hadi 6. Kwa upande wa Zanzibar nambari 7 
itatumika kutambulisha eneo lake. Nambari hizi hutumika 
kama tarakimu ya kwanza ya postikodi. Kanda hizo 
zimefafanuliwa katika jedwali na ramani kama ifuatavyo:-

i. Kanda za Postikodi Tanzania Bara

Jina la Kanda
Tarakimu ya 
kwanza ya 
Postikodi

Eneo husika

Dar es salaam 1

Eneo Kuu la Kibiashara 
Ilala (Ilala CBD), Ilala, 
Kinondoni,Temeke, 
Ubungo na Kigamboni

Kaskazini 2 Tanga, Arusha, 
Kilimanjaro na  Manyara

Ziwa 3
Geita, Mara, Mwanza, 
Kagera, Shinyanga na 
Simiyu. 

Kati 4 Dodoma, Singida, 
Tabora na  Kigoma

Nyanda za Juu 
Kusini 5

Katavi, Iringa, Mbeya, 
Songwe, Rukwa, 
Ruvuma na Njombe. 

Pwani 6 Pwani, Mtwara, Lindi, 
Morogoro
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ii.    Maeneo ya Postikodi  Zanzibar

Kisiwa Postikodi Jina la Mkoa

Unguja 7
Mjini Magharibi, Kusini Unguja na 
Kaskazini Unguja

Pemba Kusini Pemba na  Kaskazini 
Pemba

     

2.3  Taratibu za Uundaji wa Postikodi

Taratibu za uundaji wa postikodi (postcode allocation 
rules) nchini zitatolewa rasmi na Mamlaka ya Mawasiliano 
Tanzania ili kutumika sambamba na Mwongozo huu. 
Aidha, masuala yatakayozingatiwa ni aina na mgawanyo 
wa Postikodi. Aina za Postikodi zitakazowekwa ni za 
makundi yafuatayo: Postikodi ya maeneo (Kata na Wadi), 
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Ofisi za Posta, Vivutio Maalum (Landmarks), Postikodi ya 
Serikali na watumiaji wakubwa wa Posta (Big Mailers). 
Vilevile, mfumo wa postikodi utakuwa ni wa tarakimu tano 
ambapo: tarakimu ya kwanza inawakilisha eneo au kanda, 
tarakimu mbili za mwanzo zinawakilisha Mkoa katika eneo, 
tarakimu tatu za mwanzo zinawakilisha Wilaya katika Mkoa 
na tarakimu zote tano zinawakilisha Kata au Wadi (Rejea 
Kiambatisho A).

2.4 Uendelezaji wa Postikodi

Wadau wote wana wajibu wa kuendeleza Postikodi nchini 
kwa kutenga kiasi cha fedha katika bajeti zao. Pia, wadau na 
watu binafsi yakiwemo maeneo ya biashara watakaohitaji 
postikodi kwa matumizi binafsi au biashara watachangia 
gharama za huduma watakayohitaji. Mfano, kampuni 
ikitaka kupewa postikodi kwa ajili ya kuboresha biashara 
yake itachangia gharama za postikodi itakayotolewa.

Watumiaji wa kawaida wa Mfumo wa Postikodi hawatatozwa 
gharama yoyote isipokuwa kwa mahitaji yafuatayo:-

i. Maombi maalumu ya postikodi kwa matumizi binafsi;

ii. Maombi ya orodha ya postikodi kwa ajili ya shughuli 
za utafiti, biashara na elimu; na

iii. Kuunganishwa katika hifadhi–data ya postikodi kwa 
ajili ya kupata orodha inayohakikiwa kila wakati.
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SURA YA TATU

3. MANUFAA YA MATUMIZI YA POSTIKODI

Mfumo wa postikodi una manufaa mbalimbali kwa Serikali, 
watoa huduma za posta, wafanyabiashara, jamii na taasisi 
zisizo za kiserikali; manufaa haya ni ya kijamii, kiuchumi 
na kisiasa kwa maendeleo ya taifa.

3.1 Manufaa kwa Serikali

i. Ni msingi wa kutoa utambulisho wa eneo maalumu 
kama Kata au Wadi;

ii. Inaongeza ufanisi katika utoaji wa huduma katika 
makazi ya watu;

iii. Inaongeza tija kwenye huduma za uokoaji na 
maafa;

iv. Inawezesha ukusanyaji wa kodi mbalimbali kwa 
urahisi na kwa wakati;

v. Ni chanzo cha mapato yatokanayo na maombi ya 
orodha ya postikodi kwa ajili ya shughuli za utafiti 
na biashara; na

vi. Inaongeza kasi ya kupambana na uhalifu, kuimarisha 
shughuli za uhamiaji, utalii, ulinzi na usalama.

3.2 Manufaa kwa watoa huduma za posta

i. Inarahisisha uchambuaji wa barua na vifurushi 
kuwa wa haraka na ufanisi zaidi;
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ii. Inaongeza ufanisi katika usafirishaji na usambazaji 
wa barua na vifurushi;

iii. Inawezesha utambuzi wa anwani kuwa rahisi zaidi;

iv. Inaongeza ufanisi katika kushughulikia malalamiko 
ya wateja;

v. Inapunguza uwezekano wa barua na vifurushi 
kupotea; na

vi. Ni chanzo cha mapato yatokanayo na kuunganishwa 
na Hifadhi–Data ya Postikodi.

3.3 Manufaa kwa Jamii

i. Inawezesha biashara mtandao na upatikanaji wa 
huduma nyingine za kijamii kama vile za afya na 
usalama;

ii. Kutambua eneo kirahisi na kufahamu mahali alipo 
mtu au kitu hivyo kupunguza muda na gharama za 
usafiri; na

iii. Kurahisisha upatikanaji wa takwimu kwa ajili ya 
kufanya tafiti mbalimbali za maendeleo ya kijamii.

3.4 Manufaa kwa Biashara

i. Kuboresha utafiti wa maendeleo ya biashara; 

ii. Kurahisisha upatikanaji wa takwimu kwa ajili 
ya kufanya tafiti mbalimbali za maendeleo ya 
kibiashara;
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iii. Kupata anwani za kuaminika za wateja;

iv. Kuwezesha kutoa mikopo na kukusanya madeni 
kirahisi hasa kwa mabenki, taasisi na asasi nyingine 
za kifedha ;

v. Inawezesha uendeshaji biashara kwa njia ya 
mtandao; na

vi. Inachochea na kupanua wigo wa masoko kwa 
wafanyabiashara pamoja na watumiaji.
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SURA YA NNE

4. HIFADHI-DATA

4.1 Uanzishaji na Uendelezaji wa Hifadhi-Data

Utafiti uliofanyika mwaka 2007 kwa kutumia wataalamu 
kutoka Sekretarieti ya Umoja wa Posta Duniani kwa 
kushirikiana na Serikali ya Tanzania ulitoa mwongozo 
wa namna ya kujenga hifadhi-data yenye viwango 
vinavyokubalika kimataifa. Katika kuzingatia ushauri huu 
hifadhi-data imeanzishwa kwenye Mamlaka ya Mawasiliano 
Tanzania. 

Hifadhi-data ya postikodi itakuwa na taarifa zifuatazo: 
ramani za eneo la kila postikodi, majina ya Kata na Wadi, 
Mtaa, Vijiji, Shehia na Vitongoji. Mamlaka ya Mawasiliano 
Tanzania ndiyo itakuwa na jukumu la kutunza Hifadhi-Data 
ya Postikodi kama ilivyoelekezwa katika Mwongozo huu.

4.2 Ukusanyaji na Uhifadhi wa Taarifa

Mamlaka ya Mawasiliano Tanzania kwa kushirikiana na 
Mamlaka ya Serikali za Mitaa itawajibika kukusanya na 
kuhifadhi taarifa za Maeneo au Kanda, Mkoa, Wilaya, Kata, 
Wadi, mitaa ama barabara na nyumba ama majengo. 
Mtiririko huo utawekwa katika mfumo wa postikodi kwenye 
hifadhi-data. Vile vile, itachambua na kutoa tathmini 
pamoja na kugawa postikodi. Mwendelezo wa taarifa 
kuhusu ugawaji wa postikodi utatolewa katika Gazeti la 
Serikali kwa kuzingatia sheria, kanuni na taratibu zilizopo.
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4.3 Usambazaji wa Taarifa

Taarifa za postikodi zitasambazwa kwa wadau na walengwa 
wote ambao wametajwa katika Mwongozo huu. Njia 
mbalimbali zitatumika katika kusambaza orodha ya 
Postikodi ikiwa ni pamoja na vitabu vya orodha za postikodi, 
vipeperushi, vijarida, mabango, matoleo maalumu ya 
stempu, bahasha za barua, CD–ROMs na njia nyingine za 
kielektroniki na barua rasmi kwa watumiaji wakubwa wa 
huduma zitolewazo na Shirika la Posta Tanzania. Wananchi 
au watumiaji wataweza kupata taarifa za postikodi kwa 
kuingia katika tovuti za wadau wakuu wa mpango wa 
Anwani za Makazi kulingana na mahitaji, moja ya anwani 
hizi ni www.address.go.tz. Taarifa za ziada za postikodi 
zitaombwa kutoka Mamlaka ya Mawasiliano Tanzania na 
zitatolewa kulingana na sheria, kanuni na taratibu zilizopo. 

4.4 Teknolojia na Udhibiti wa Taarifa

Teknolojia sahili itatumika katika kudhibiti taarifa zote za 
postikodi. Taarifa zitatunzwa kwa umakini kwa kutumia 
mifumo ya kompyuta yenye “Software” za GIS. Wadau wakuu 
wa Mpango wa Postikodi watatunza taarifa zinazowahusu 
katika hifadhi-data zao na kuwezesha watumiaji kuzipata 
kulingana na mahitaji. 
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SURA YA TANO

5. MGAWANYO WA MAJUKUMU 

Kila mdau wa postikodi  ana wajibu wa kuhakikisha kuwa 
postikodi inakuwepo na inatumika ipasavyo. Majukumu ya 
wadau wakuu wa postikodi ni kama ifuatavyo:-

5.1 Wizara zenye Dhamana na Mawasiliano katika 
Serikali ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania 
na Serikali ya Mapinduzi Zanzibar

i. Kusimamia  uendelezaji wa postikodi;

ii. Kutoa elimu kwa umma kuhusu matumizi ya 
postikodi kupitia machapisho, vyombo vya habari, 
warsha na semina; 

iii. Kuratibu masuala mtambuka ili kufanikisha matumizi 
ya postikodi;

iv. Kuboresha  sera, sheria na kanuni ili zielekeze 
kuwepo kwa postikodi na matumizi yake; na,

v. Kujenga uelewa na uwezo kuhusu postikodi.

5.2 Wizara zenye Dhamana na Serikali za 
Mitaa Katika Serikali ya Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania na Serikali ya 
Mapinduzi Zanzibar

i. Kusimamia utoaji wa ramani za maeneo na mipaka 
ya kiutawala;
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ii. Kutoa majina ya mipaka ya kiutawala mfano kata 
au wadi, wilaya na mkoa; na

iii. Kusimamia uandikaji wa majina ya mitaa na namba 
za nyumba.

5.3 Wizara zenye Dhamana na Ardhi, Nyumba 
na Maendeleo ya Makazi katika Serikali 
ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania na 
Serikali ya Mapinduzi Zanzibar

i. Kuboresha sera, sheria na kanuni za ardhi ili 
kuendana na mfumo wa Anwani za Makazi na 
postikodi; 

ii. Kuwezesha upatikanaji wa ramani za mipaka ya 
kiutawala za Mikoa, Wilaya, Kata, wadi, kijiji na 
shehia;

iii. Kuelimisha wataalamu wake kuhusu mfumo wa 
Anwani za Makazi na postikodi; na

iv. Kuhusisha suala la Anwani za Makazi na Postikodi 
katika miradi wanayoitekeleza.

5.4  Mamlaka ya Mawasiliano Tanzania

i. Kuunda, kutunza na kusambaza orodha ya postikodi;

ii. Itahusika na masuala ya ufundi katika kuweka 
viwango vya postikodi kitaifa na kimataifa;

iii. Itatoa utaratibu wa ugawaji wa postikodi;
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iv. Kuanzisha na kutunza hifadhi-data ya anwani za 
makazi na postikodi; na

v. Kuhamasisha wadau wote kuhusu matumizi ya 
postikodi kupitia vyombo vya habari, semina, 
warsha na makongamano mbalimbali.

5.5 Shirika la Posta Tanzania

i. Kufanya  marekebisho ya mfumo wa uchambuaji 
na usambazaji barua ili kuendana na matumizi ya 
postikodi; 

ii. Kujenga  uwezo wa watumishi wa Shirika kuhusu 
matumizi ya postikodi; 

iii. Kuboresha taratibu za Shirika ili kuongeza ufanisi na 
kuendana na mabadiliko ya matumizi ya postikodi;

iv. Kutoa elimu kwa wateja wa Shirika kuhusu mfumo 
mpya wa anwani za makazi na postikodi;

v. Kuanzisha hifadhi-data kwa ajili ya wateja wake;

vi. Kuunda Kitengo cha Usimamizi wa anwani ambacho 
kitaunganishwa na Mamlaka za Serikali za Mitaa na 
hatimaye kuunganishwa na Sekretarieti ya Taifa ya 
anwani za makazi;

vii. Kuunda na kugawa anwani kwa makazi na maeneo 
baada ya kukamilishwa kwa taratibu zinazohitajika; 
na

viii. Kugawa postikodi kwa wateja wakubwa wa Posta.
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5.6 Watoa Huduma Binafsi za Posta

i. Kujenga  uwezo kwa wafanyakazi wao kuhusu 
matumizi sahihi ya postikodi;

ii. Kufanya  marekebisho ya mfumo wa uchambuaji 
na usambazaji barua na vifurushi ili kuendana na 
matumizi ya postikodi; 

iii. Kutoa huduma kwa kutumia mfumo wa anwani za 
makazi; 

iv. Kutoa elimu kwa wateja kuhusu postikodi; na

v. Kuchangia kwenye kuweka miundombinu ya majina 
ya mitaa na namba za nyumba kupitia utaratibu wa 
“public private partnership – PPP”.
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MWISHO

Mwongozo huu ni muhimu katika zama hizi za utandawazi 
na ukuaji wa teknolojia za kisasa ambapo kila Taifa 
linaweka mikakati ya kuboresha maisha ya wananchi wake. 
Mwongozo utasaidia kuchangia kikamilifu kufikia malengo 
ya Dira ya Maendeleo ya Taifa ya mwaka 2025 na malengo 
ya Maendeleo Endelevu – Sustainable Development Goal, 
hivyo wadau wote wanaombwa kushirikiana na Serikali 
katika kufikia malengo husika.
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KIAMBATISHO A 

AINA, MGAWANYO NA MIFANO YA  POSTIKODI 
NCHINI

i. Postikodi imegawanyika katika makundi 
yafuatayo:-

Na. AINA YA POSTIKODI MATUMIZI

1 Postikodi za Maeneo, 
Kata au Wadi

Anwani za Makazi Mijini

Anwani za Makazi Mijini katika 
makazi yasiyopangwa

Anwani za Makazi Vijijini 
(matumizi ya Vijiji, Shehia na 
Vitongoji)
Anwani mchanganyiko za 
makazi na Posta 

2 Postikodi ya Ofisi za 
Posta

Anwani za Posta (S.L.P.), Mfuko 
wa barua binafsi, sanduku 
la muda  maalumu (Poste 
Restante)

3 Postikodi ya watumiaji 
maalum

Anwani za Makazi kwa Ofisi za 
Serikali na watumiaji wakubwa 
wa Posta  

4 Postikodi ya maeneo 
yenye Vivutio

Anwani kwa maeneo yenye 
vivutio (Land marks) 

5 Postikodi ya shughuli au 
matukio maalumu

Anwani kwa shughuli au 
matukio maalumu (Special 
Activities) kama uokoaji au 
huduma maalumu inayodumu 
kwa muda mrefu katika 
sehemu fulani.
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ii. Ugawaji wa Postikodi

Postikodi Maelezo

63587 Tarakimu tano (Mfumo wa Namba za 
Postikodi) 

6-  -  -  - Tarakimu ya kwanza (6)  ni Eneo au Kanda

63 -  -  - Tarakimu mbili za mwanzo (63) ni Mkoa 
katika Eneo au Kanda

635-  -
Tarakimu tatu za mwanzo (635) ni Wilaya 
katika Mkoa

63587

Tarakimu zote tano (63587) ni Kata au Wadi 
(Eneo la Usambazaji) katika Wilaya  au   
Wizara / Taasisi ya Serikali /Ofisi ya Posta/
Mtumiaji mkubwa wa Posta /Eneo Maarufu/
Shughuli maalumu
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MIFANO YA AINA YA POSTIKODI

i. Tanzania Bara

Vijiji vya Lubanga, Mtakuja II na Ng’wabagalu na Vitongoji 
vyake katika Wilaya ya Geita vinatumia Postikodi  30108 ya 
Kata ya Lubanga.

Katika Mfano huu: 
Tarakimu ‘3’ – ni kiwakilishi cha Kanda ya Ziwa
Tarakimu ‘30’ – ni kiwakilishi cha Mkoa wa Geita
Tarakimu ‘301’ – ni kiwakilishi cha Wilaya ya Geita
Tarakimu ‘30108’ – ni kiwakilishi cha Postikodi ya Kata ya 
Lubanga. 

Kata Postikodi Kijiji Kitongoji

Lubanga 30108 Lubanga

   

Nyakatundu
Lunzelele
Madukani
Izunya
Bulugala
Ng’wabatemba

Mtakuja II Nkalwa
Bukiligulu
Isadukilo
Ng’wamitilwa
Itulangata

Ng’wabagalu Migombani
Miembeni
Ng’wagimagi
Migombani

Mwamitilwa Mwamitilwa
Itulangata
Mwamitilwa
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Mfano wa uandishi wa anwani kwenye barua iendayo 
kwenye kitongoji cha Nyakatundu:

Bwana xxxx  yyyy,

xx kitongoji cha Nyakatundu,

Kijiji cha Lubanga,

30108 Geita.

Tanzania.
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ii. Zanzibar

Shehia za Mnyimbi, Mahonda na Mkataleni zilizopo Wadi ya 
Mahonda Wilaya ya Kaskazini B zitatumia Postikodi  73201.

Katika Mfano huu: 

Tarakimu ‘7’ – ni kiwakilishi cha Eneo la Zanzibar

Tarakimu ‘73’ – ni kiwakilishi cha Mkoa wa Kaskazini Unguja 

Tarakimu ‘732’ – ni kiwakilishi cha Wilaya ya Kaskazini B

Tarakimu ‘73201’ – ni kiwakilishi cha Postikodi ya Wadi ya  
Mahonda.

Wadi Postikodi Shehia
Mahonda 73201 Mahonda

Mkataleni
Mnyimbi

Mfano wa anwani kwenye barua iendayo shehia ya Mahonda:

Bwana xxxx  yyyy,

xx shehia ya Mahonda,

73201 Mahonda,

Zanzibar.

Tanzania.
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Zingatio: 

Kwa Tanzania Bara maeneo ya Kata, Vijiji na Vitongoji 
yatakayotumika kwenye Postikodi yawe yamesajiliwa 
na kutangazwa na Tangazo la Serikali (GN) la kuanzisha 
maeneo ya utawala (Mamlaka za Wilaya na Mamlaka za 
Miji). Vilevile, kwa upande wa Zanzibar maeneo ya Wadi 
na Shehia yatatumika ambayo yametangazwa na Tangazo 
Rasmi la Serikali.


