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1.0 UTANGULIZI 

Mwongozo huu mdogo ni ufafanuzi wa Mwongozo Mkuu wa Anwani za Makazi wa 

Mwaka 2016. Mwongozo huu wa Utoaji wa Nambari za Anwani umeandaliwa ili 

kumsadia mtoaji wa Nambari za Anwani katika Mitaa/Shehia/Vitongoji aweze 

kutoa namba kwa usahihi kulinga na melekezo, Sheria, Kanuni na Taratibu zilizopo.   

2.0 WATUMIAJI WA MWONGOZO 

Mwongozo huu utatumiwa na  Mkoa/Wilaya/Halmashauri ili kupata uelewa wa 

namna ya kutoa nambari za Anwani za makazi katika maeneo yao. Pia mwongozo 

huu utatumiwa na  Afisa /Mtaatalamu/     Mtu yeyote atakayeteuliwa na 

kuidhinishwa na Katibu Tawala  wa Mkoa au Mkurugenzi wa Halamshauri husika 

kutoa nambari za Anwani katika Mtaa/Shehia/Kitongoji husika. 

4.0  UTARATIBU WA UTOAJI WA NAMBARI ZA ANWANI 

i. Nambari za Nyumba 

Nambari za nyumba zinapaswa kuendana na vigezo vilivyobainishwa katika 

mwongozo huu. Nambari hizo wakati wote zinapaswa zionekane kwa uwazi 

kutoka pande zote za barabara. Aidha, mambo yafuatayo yazingatiwe: 

a. Ziwe katika rangi inayojitofautisha na mandhari yake ya nyuma; kibao 

chenye rangi ya njano kiwe na maandishi meusi kama ilivyoelekezwa 

kwenye Kiambatisho ’D’; na 

 

b. Kibao cha nambari ya nyumba kiwe na urefu usiopungua inchi nne (4) na 

upana usiozidi inchi kumi (10), isipokuwa pale ambapo mmiliki ameomba 

kutumia nambari kubwa zaidi. 

 

ii. Muundo na Mwanzo wa Utoaji Nambari 

a. Muundo wa Nambari 

Nambari ziwe katika mfumo rasmi wa nambari za Kiarabu (Kwa mfano 1, 

2, 3, …); 

 

b. Mwanzo wa utoaji wa nambari za Anwani . 

Nambari za Anwani zitatolewa kuanzia Mwanzo wa barabara au njia 

inayoingia katika mtaa/shehia husika. Kwa kawaida mwanzo wa barabara 

au njia unaweza kuwa: 



 

 

i. Katikati ya Mji Pointi ya Kilometa Sifuri “Zero Kilometre” pale ambapo 

barabara kuu za mji husika zinapoanzia kuelekea nje ya Mji; au 

 

ii. Mwanzo wa barabara kutoka katika makutano ya Barabara Kuu na 

barabara/ mtaa/njia inayotakiwa kupewa nambari. Kigezo hiki 

kitatumika endapo katika makatano hayo kuna mji/kituo cha biashara 

kikubwa zaidi ya kule ambako barabara inaeneleka (katikati ya mji). Au 

 

iii. Kama itakavyoamuliwa na kupangwa na Mamlaka za Serikali za Mitaa 

ambazo hupanga mwanzo na mwisho wa barabara au njia na hivyo 

ramani zitumike wakati wa utoaji wa nambari.  

 

5.0  UGAWAJI WA NAMBARI 

a. Ugawaji wa Nambari za Anwani katika maeneo ya Mijini  

Nambari za Anwani katika maeneo ya mijini zitagawiwa kwa mfuatano wa 

nambari witiri kwa upande wa kushoto wa barabara na nambari shufwa kwa 

upande wa kulia wa barabara kuanzia mwanzo wa barabara katika mtaa husika. 

Nambari tofauti ya Anwani ya mtaa itapaswa kugawiwa kwa kila eneo la 

nyumba/kiwanj.  

Hakutakuwa na nambari moja itakayogawiwa ikiwa ni uendelezaji wa makazi ya 

mjini. (Rejea Mchoro ufuatao) 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

b. Ufafaunuzi wa Ugawaji Nambari 

Pamoja na melezo hayo vielelezo vifuatavyo vinafafanua namna bora ya kugawa 

namba katika mitaa/shehia/vitongoji 



 

 

i. Kugawa namba kwenye nyumba zinazotegemea Barabara Kuu na barabara 

za Mitaa katika maeneo yaliyopangika, nambari zitagawiwa kwa mfuatano 

wa namba witiri au shufwa kutegema upande barabara kuanzia mwanzo 

hadi mwiso.  

 

Aidha katika mazingira ambapo kiwanja kimoja kina jengo zaidi ya moja, 

nambari zitagawiwa kwa mfuatano wa namba witiri au shufwa kutegema 

upande barabara kwa kutoa nambari moja ya anwani katika jengo kuu 

(Anwani kuu) na majengo mengine yatapewa nambari ya Anwani Kuu 

kwa kuongeza kiambishi cha herufi mwishoni mwa nambari hiyo, Mfano 

Anwani Kuu ni 1, Anwani tegemezi ni 1A, 1B, 1C. (Rejea mchoro ufuatao) 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 
 

ii. Kwa anwani zilizopo katika duara, nambari zitagawiwa kwa mfuatano wa 

nambari witiri au shufwa kutegema upande barabara  kuanzia mwanzo wa 

mtaa.; 

 

 

 

 

 

 



 

 

iii. Katika maeneo ambapo kuna barabara inayounganisha Mikoa miwili, kila 

Mkoa utatoa nambari za Anwani kutoka mwanzo wa barabara kama 

ilivyoa ainishwa katika mwongozo huu.  

 

iv. Ugawaji wa nambari za anwani katika barabara moja  yenye jina lile lile 

inayokatisha kutoka Wilaya  moja kwenda Wilaya nyingine ndani ndani ya 

Mkoa,  bila kujali kama miji imeungana au haijaungana, nambari za anwani 

zitagawiwa kwa muendelezo wa nambari kutoka Wilaya moja hadi 

nyingine  kwa kuzingatia mwanzo wa barabara na upande wa barabara. 

(Rejea mchoro Ufuatao)- 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 
 

v. Endapo kuna barabara kuu inyounganisha mikoa miwili na katikati ya hiyo 

Mikoa kuna Makao Makuu ya Mkoa mwingine ambayo hayajapitiwa na 

barabara kuu, utoaji wa nambari za Anwani katika barabara hiyo(Barabara 

Kuu ambayo haijapita kaitikati ya Makao Makuu ya Mkoa) utaanzia 

upande ambao barabara inayoingia katika Makao Makuu ya Mkoa huo ipo 

karibu zaidi na mpaka wa Mkoa wa upande mmojawapo. (Rejea Mchoro 

Ufuatao) 

 

 

 



 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

vi. Utoaji wa nambari za Anwani katika  jengo ambalo lina milango katika 

mtaa zaidi ya mmoja; jengo hilo litapewa nambari katika upande wa 

barabara ambapo lango kuu la kuingilia katika jengo hilo  linatazama. 

(Rejea Mchoro Ufuatao). 

 

 

 

 

 

 

 

 

vii. Utoaji wa nambari za Anwani katika maeneo(Mitaa) ya Mijini 

yaliyojengwa bila kuzingatia mipango miji. Nambari za Anwani zitatolewa 

kwa muendelezo wa nambari witiri au shufwa kulingana na upande wa 

barabara kuanzia mwanzo wa barabara. 

 



 

 

Aidha, endapo viwanja vitakuwa havijaendelezwa katika eneo 

linalogawiwa nambari, basi hifadhi ya nambari ifanyike kwa ajili kugawa 

baada ya ujenzi kukamilika. (Rejea Mchoro ufuatao). 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 
 

viii. Nambari za Anwani katika maeneo ya vijijini zitagawiwa kwa utaratibu 

usio wa mpangilio kama maeneo yaliyopangwa. Utaratibu utakaotumika 

ni kutoa namba za anwani kwa mfuatano wa namba kuanzi 1,2,3,4,........ 

  

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 



 

 

ix. Utoaji wa Anwani kwa Maduka Makubwa ya Biashara 

Maduka Makubwa ya Biashara yatapewa nambari moja ya anwani ya mtaa 

iliyotolewa kwa mtaa unaounganisha lango kuu la magari. Nambari tofauti 

za anwani hazipaswi kutolewa kwa kila lango la maduka makubwa ya 

biashara. (Rejea Michoro Ifuatayo) 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

x. Utoaji wa Nambari katika Nyumba zilizotenganishwa 

Anwani za nyumba zilizotenganishwa zitagawiwa kwa mfuatano wa 

nambari witiri katika upande wa kushoto na nambari shufwa katika 

upande wa kulia wa barabara au mtaa. 



 

 

xi. Anwani za makazi katika maeneo hatarishi/ yaliyozuiliwa 

Mpango wa utoaji wa Anwani za makazi hautahusisha maeneo hatarishi/ 

yasiyoruhusiwa kwa makazi mfano: mabondeni, kwenye vyanzo vya maji, 

maeneo oevu, maeneo ya hifadhi, maeneo ya wazi na maeneo ya hifadhi ya 

barabara isipokuwa katika maeneo maalum tu yaliyoruhusiwa. 

 

 

 



KIAMBATISHO ’D’ 

UAINISHO WA VIBAO VYA NAMBARI ZA NYUMBA
D1 - Uainisho wa kitaalamu wa Vibao vya nambari ya nyumba

Na Maelezo Ukubwa M f a n o 
(Kibao cha 
Nambari 
y a 
Nyumba) 

M f a n o 
( K i b a o 
c h a 
Nambari 
y a 
Nyumba)

Maunzi

1

2

Kibao cha 
nambari
Kibao cha 
nambari ya 
nyumba cha 
rangi ya njano 
chenye ufito 
mweusi na 
m a a n d i s h i 
meusi. 

Kila kibao 
LAZIMA kiwe 
na matundu 
ya kufunga 
kwa skrubu ili 
kubana katika 
ukuta pembeni 
mwa mlango wa 
mbele.
Kila kibao 
cha nambari 
ya nyumba 
LAZIMA kiwe 
na skrubu 
mbili (2) 
zitakazofungwa 
katika plagi 
z i l i z o p o 
ukutani.

U k u b w a 
wa kibao 
Tarakimu 
ikiwa moja
Upana wa 
mm 100 X 
unene wa 
mm 4 X 
urefu wa 
mm 125

Tarakimu 
z i k i w a 
mbili
Upana wa 
mm 180 X 
unene wa 
mm 4 X 
urefu wa 
mm 125

N a m b a r i 
tatu
Upana wa 
mm 250 X 
unene wa 
mm 4 X 
urefu wa 
mm 125

Plastiki
angavu 
nyeupe 

Plastiki
angavu 
nyeupe 

Plastiki
angavu 
nyeupe

36

 3

 136

 36



Na Maelezo Ukubwa M f a n o 
(Kibao cha 
Nambari 
y a 
Nyumba) 

M f a n o 
( K i b a o 
c h a 
Nambari 
y a 
Nyumba)

Maunzi

3 Ukubwa wa 
Maandishi 
Ukubwa wa 
m a a d i s h i 
u t a t e g e m e a 
ukubwa wa 
kibao

Ufito
Ufito wa 
p e m b e n i 
k u z u n g u k a 
maandishi

Si chini ya 
upana wa 
mm 76 X 
urefu wa 
mm 100

U fi t o 
mweusi
Ta k r i b a n 
mm 4 
k u t o k a 
k a t i k a 
ukingo wa 
kibao



D2 - Maelekezo ya Uwekaji wa Vibao vya Nambari za 

Nyumba
Ukubwa wa 

kibao cha 

nambari ya 

nyumba

Kibao chenye tarakimu 

Moja 

Kibao chenye 

tarakimu Mbili au 

Tatu

Ufito Ufito mweusi wa 
pembeni kuzunguka 
maandishi

Ufito mweusi wa 
pembeni kuzunguka 
maandishi

Mwelekeo Wima Mlalo

Aina ya 
maandishi

Maandishi makubwa 
ya mviringo na 
yaliyokolezwa (‘Arial 
Rounded MT Bold’)

Maandishi makubwa 
ya mviringo na 
yaliyokolezwa (‘Arial 
Rounded MT Bold’)

Ukubwa wa 
Maandishi

Takribani urefu wa mm 
100 X upana wa mm 76

Takribani urefu wa 
mm 100 X upana wa 
mm 76

Unene wa kibao mm 4 mm 4

Uwekaji wa 
Skrubu na plagi

Mshazari au wima Mshazari au mlalo 

Mahali sahihi 
pa kuweka 
kibao

Kibao kitawekwa katika 
ukuta upande wa kulia 
wa mlango wa mbele au 
kwenye mlango

Kibao kitawekwa 
katika ukuta upande 
wa kulia wa mlango 
wa mbele au kwenye 
mlango.



D3- Njia mbadala za uandishi wa nambari za nyumba
Pale ambapo Mkurugenzi wa Halmashauri ataona inafaa 
nambari za nyumba zitaandikwa katika milango au 
ikilazimu ukutani kwa wino mweusi kama ilivyoelezwa 
katika D1. Mazingira yanayoweza kumfanya Mkurugenzi 
wa Halmashauri kufikia maamuzi hayo ni kama ifuatavyo:-

i. Maeneo ya vijijini;

ii. Makazi yasiyopangwa; na

iii. Maeneo ya watu wanaohamahama.


