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TAHARIRI

DHANA NZIMA YA MFUMO WA ANWANI ZA MAKAZI NA POSTIKODI

Anwani za Makazi ni mfumo unaotambulisha mahali halisi ambapo mtu anaishi, mahali ilipo biashara
yake au ofisi anayofanyia kazi kwa kufuata jina la barabara na mtaa, namba ya nyumba au jengo pamoja
na Postikodi. Postikodi au simbo za posta kama inavyotambulika ni mfumo maalum wa tarakimu
unaotambulisha eneo la kufikisha huduma za posta ambapo kwa nchi ya Tanzania inaanzia katika ngazi ya
kata, wilaya, mkoa na kanda.

Serikali kupitia Wizara ya Habari, Mawasiliano na Teknolojia ya Habari kwa kushirikiana na Ofisi ya Rais
TAMISEMI na Wizara ya Ardhi, Nyumba na Maendeleo ya Makazi inatekeleza mradi wa Anwani za Makazi na
Postikodi nchini lengo likiwa ni kurahisisha mawasiliano, ufikishaji wa huduma za Serikali kwa wananchi
na kufanyika kwa shughuli za kijamii, kiuchumi na kiutawala.

Wengi wetu tukisikia neno ‘Anwani’ mawazo yetu yanakwenda moja kwa moja kwenye sanduku la barua
la posta kama anwani kitu ambacho ni sahihi, lakini tunapozungumzia Mfumo wa Anwani za Makazi na
Postikodi tunaongelea miundombinu ambayo inawekwa na Serikali ili kurahisisha kumfikia mtu mahali
alipo iwe nyumbani kwake, ofisini kwake au eneo analofanyia biashara kwa kufuata anwani ya makazi ya
mhusika inayojumuisha jina ya barabara, mtaa, namba ya nyumba au jengo na postikodi.

Kutokana na maendeleo ya Teknolojia ya Habari na Mawasiliano (TEHAMA) matumizi ya sanduku la barua
la posta kama anwani yamepungua nchini, lakini kwa upande mwingine matumizi ya Mfumo wa Anwani za
Makazi na Postikodi yamefungamana na TEHAMA na itawezesha huduma za posta kuendelea kuleta tija na
kukuza uchumi wa mwananchi moja moja na nchi kwa ujumla.
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Mfumo wa Anwani za Makazi pia unapatikana kupitia programu tumizi ya simu za mkononi inayoitwa
NAPA Mobile App ambayo inaingizwa taarifa zote za makazi ya watu, majengo ya ofisi za Serikali na
Binafsi, barabara, njia, majina ya vituo vinavyotoa huduma za kijamii kama hospitali, shule, zahanati n.k na
inafanya kazi kama google map, ambapo mwananchi anaweza kuingia kwenye programu hiyo kupitiasimu
yva mkononi na kuandika mahali anapotaka kwenda kutoka mahali alipo kwa muda huo na programu hiyo
itamuonesha njia ya kupita mpaka kufika sehemu husika.

Aidha matumizi ya mfumo wa Anwani za Makazi na Postikodi unarahisisha ufanyikaji wa biashara mtandao
kwa kuuza au kununua bidhaa kwa njia ya mtandao na kuletewa mpaka mlangoni; kurahisisha ufanyikaji wa
huduma za posta na usafirishaji wa bidhaa na abiria mfano uber, bolt; unarahisisha ufikishaji wa huduma
za Serikali kwa wananchi kama vile huduma za zimamoto, polisi, gari ya kubebea wagonjwa, sensa ya watu
na makazi; kurahisisha makusanyo ya kodi za Serikali; na shughuli zote za kiutawala, kijamii na kiuchumi.

Dhana nzima ya uwekaji wa Mfumo wa Anwani za Makazi na Postikodi nchinilicha ya kuwa ni utekelezaji wa
Seraya Taifa ya Posta ya mwaka 2003 inayotaka nchi kuwa na Anwani za Kitaifa zitakazowezesha ufikishaji
wa huduma mbalimbali kwa wananchi, pia ni maelekezo ya Kimataifa ya Umoja wa Posta Afrika (PAPU) na
Umoja wa Posta Duniani (UPU) pamoja na llani ya Chama Cha Mapinduzi ya 2020 - 2025.

Ni jukumu la kila mwananchi kulinda, kuitunza na kuitumia vema miundombinu ya Anwani za Makazi na
Postikodi kwa kutambua na kuthamini umuhimu wake wa kuwezesha uendeshaji wa shughuli mbalimbali
za kijamii, kiuchumi na Serikali kwa maendeleo ya Taifa letu.
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Kamati ya Kudunmmu va
masuala ya mipango miji na mazingira na hatimaye Baraza
la Madiwani. Halmashauri itawajibika kutoa taarifa kwa
wadau wote juu ya majina ya mitaa yaliyoidhinishwa
na kuingizwa katika Daftari la Kudumu la Majina va
Barabara/ mitaa katika Halmashauri husika.
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1. ANUANI ZA KIJIOGRAFIA ambazo hutumia
mifumo ya urejelea;ji

(kwa mfano longitudo na latitudo) kutoa
maelezo sahihi na ya kudumu ya mahali kitu
kilipo duniani.

2. ANUANI YA POSTA hutumia taarifa za mahali
halisi ili kufikisha bidhaa za kiposta au kifurushi
(mfano: Sanduku la Posta).

3. ANUANI YA MAKAZI hutumia majina ya
barabara/ mitaa na namba za nyumba kuonesha
mahali sahihi, kamili, pa kudumu na mahususi
kitu kilipo.
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Kama jina la mtaa lililopendekezwa litakataliwa
na Halmashauri kwa sababu yoyote ile, suala hilo
linapaswa kujadiliwa na kukubaliwa na pande zote
zinazohusika. Kama hakutakuwa na maafikiano
baina ya pande hizo, upande usioridhika unaweza
kukata rufaa kwa maandishi kwa Katibu Tawala wa
Wilaya, ikishindikana katika ngazi hii ikatwe rufaa
kwa Katibu Tawala wa Mkoa ambaye uamuzi wake
utakuwa wa mwisho.
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Limeandaliwa na Kitengo cha Mawasiliano Serikalini
Wizara ya Habari, Mawasiliano na Teknolojia ya Habari
S.L.P. 677,40470 Dodoma, Tanzania

Barua pepe: ps@mawasiliano.go.tz

Tovuti: www.mawasiliano.go.tz

Instagram: Wizarahmth

Twitter: Wizarahmth




