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MAWAZIRI WAKETI KUWEKA MAMBO 
SAWA, NI KUHUSU MAAGIZO YA RAIS 

YA ONLINE TV

Na Faraja Mpina

Waziri wa Mawasiliano na Teknolojia ya Habari Dkt. Faustine Ndugulile na Wa-
ziri wa Habari, Utamaduni, Sanaa na Michezo wamefanya kikao cha pamoja 
na Makatibu Wakuu na Manaibu Katibu Wakuu pamoja na wataalamu kuja-

dili hoja mbalimbali zinazohusu utekelezaji wa majukumu ya Sekta ya Mawasiliano 
na Utangazaji nchini hasa wakiangazia suala la Online TV katika vipengele vya usajili, 
kanuni, sheria, miongozo pamoja na tozo.

Kikao hicho kimefanyika tarehe 14.04.2021 Jijini Dodoma kikiwa ni utekelezaji wa 
maelekezo yaliyotolewa na Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Mhe. Samia 
Suluhu Hassan katika hotuba yake wakati akiwaapisha Makatibu Wakuu, Manaibu 
Katibu Wakuu na Wakuu wa Taasisi kuhusu kufanya marekebisho ya kanuni na sheria 
zinazosimamia vyombo vya habari nchini hususani Televisheni Mtandao (Online TV)

Waziri wa Mawasiliano na Teknolojia ya Habari Mhe. Dkt. Faustine Ndugulile (katikati) 
akizungumza katika kikao cha pamoja na Waziri wa  Habari, Utamaduni, Sanaa na Michezo 
Mhe. Innocent Bashungwa (kushoto) cha kujadili hoja zinazohusu utekelezaji wa majukumu 
ya Sekta hizo ya kisera, kisheria na kikanuni kwenye masuala ya mawasiliano na utangazaji 
nchini kilichofanyika jijini Dodoma, Kulia ni Naibu Waziri wa Mawasiliano na Teknolojia ya 
Habari Mhe. Mhandisi Kundo Mathew.



Miongoni mwa maazimio yaliyoafikiwa na pande zote mbili ni pamoja na kuangaliwa 
upya muundo mzima wa uwajibikaji wa Mamlaka ya Mawasiliano Tanzania (TCRA) 
kwa Wizara zote mbili pasipo kuathiri utekelezaji wa majukumu ya  mamlaka hiyo 
katika Sekta ya Mawasiliano na Utangazaji nchini.

Aidha, mawaziri hao walikubaliana kuzipitia upya kanuni, sheria na miongozo 
mbalimbali kuhusu Online TV ikiwa ni pamoja na kuweka mifumo rafiki ya usajili na 
malipo kuangalia uwezekano wa kupunguza tozo na kufanya uchambuzi yakinifu wa 
nani anatakiwa kulipia kuendena na matumizi husika.

Katika hatua nyingine TCRA ilipewa maelekezo ya kuongeza utoaji wa elimu kwa 
umma kuhusu usajili, kanuni, sheria na taratibu zote za Online TV ili ziwe wazi kwa 
wananchi na elimu hiyo iambatane na elimu ya matumizi sahihi ya mtandao kwa len-
go la kuongeza uwazi na uwajibikaji wa pamoja.

Pamoja na mambo mengine mawaziri hao walipitia hoja mbalimbali zinazotakiwa 
kufanyiwa mapitio na maboresho ikiwa ni pamoja na chaneli za runinga zinazotaki-
wa kuonekana katika visimbuzi bila malipo (FTA), kanuni za maudhui na utoaji wa 

Naibu Waziri wa Mawasiliano na Teknolojia ya Habari Mhe. Mhandisi Kundo Mathew akizu-
ngumza katika kikao cha cha kujadili hoja zinazohusu utekelezaji wa majukumu ya kisera, 
kisheria na kikanuni kwenye masuala ya mawasiliano na utangazaji nchini kilichofanyika 
jijini Dodoma baina ya Wizara hiyo na Wizara Habari, Utamaduni, Sanaa na Michezo an-
ayefuata ni Waziri wake Mhe. Dkt Faustine Ndugulile, akifuatiwa na Wazi Waziri wa Habari, 
Utamaduni, Sanaa na Michezo Mhe. Innocent Bashungwa na kushoto ni Naibu wake Mhe. 
Pauline Gekul.



Mawaziri hao kwa pamoja na watendaji wao wakuu wamejipanga kuhakikisha Sek-
ta wanazozisimamia hasa katika maeneo ambayo yana muingiliano katika utendaji 
wao yanafanyiwa maboresho makubwa kuendana na hali halisi ya sasa ya kukua kwa 
teknolojia ya habari na mawasiliano na kuhakikisha malalamiko ya wananchi yanafa-
nyiwa kazi na wao kama watendaji wanazungumza lugha moja kwa manufaa ya wa-
nanchi na Taifa kwa ujumla.

Wajumbe waliohudhuria kikao hicho ni pamoja na Naibu Waziri wa Wizara ya 
Mawasiliano na Tekbnolojia ya Habari Mhe. Mhandisi Kundo Mathew, Katibu Mkuu 
wa Wizara hiyo Dkt. Zainab Chaula na Naibu wake Dkt. Jim Yonazi, Naibu Waziri wa 
Wizara ya Habari, Utamaduni Sanaa na Michezo  Mhe. Pauline Gekul na Katibu Mkuu 
wa Wizara hiyo Dkt. Hasaan Abbas.

Katibu Mkuu wa Wizara ya Katibu Mkuu wa Wizara ya Habari, Utamaduni, Sanaa na Michezo 
Dkt. Hassan Abbas (kushoto) akizungumza leo katika kikao cha Mawaziri wa Wizara hiyo 
na Wizara ya Mawasiliano na Teknolojia ya Habari cha kujadili hoja zinazohusu utekelezaji 
wa majukumu ya Sekta hizo ya kisera, kisheria na kikanuni kwenye masuala ya mawasiliano 
nchini kilichofanyika jijini Dodoma.Kulia ni Katibu Mkuu wa Wizara ya Mawasiliano na Te-
knolojia ya Habari Dkt. Zainab Chaula.
Kikao  hicho  kimefanyika  kufuatia  maelekezo  yaliyotolewa  hivi karibuni na Mheshimi-
wa Samia Suluhu Hassan, Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania  ya kutaka  kufanyika  
marekebisho ya Sheria na Kanuni zinazosimamia Vyombo vya Habari  hapa nchini hususan 
Televishen Mtandao (Online TV).



DKT. NDUGULILE AITAKA TCRA 
KUELIMISHA UMMA NA KUBORESHA 

MIFUMO YA MALALAMIKO

Waziri wa Mawasiliano na Teknolojia ya Habari, Dkt. Faustine Ndugulile akizungumza katika 
kikao chake na Wakuu wa taasisi zilizo chini ya Wizara hiyo cha kujadili taarifa za mapato 
na matumizi na utekelezaji wa majukumu kwa kipindi cha robo ya tatu ya mwaka wa fedha 
2020/2021 katika ukumbi wa Hazina, Dodoma.

Na Faraja Mpina

Waziri wa Mawasiliano na Teknolojia ya Habari Dkt. Faustine Ndugulile ameia-
giza Mamlaka ya Mawasiliano Tanzania (TCRA) kwa kushirikiana na Baraza la 
Ushauri la Watumiaji wa Huduma za Mawasiliano (TCRA-CCC) kuboresha 

vitengo vyao vya mawasiliano ili kuongeza kasi ya kutoa elimu kwa umma kuhusu 
matumizi sahihi ya huduma za mawasiliano kwa kuzingatia haki na wajibu pamoja na 
matumizi sahihi ya simu janja na mtandao.

Dkt. Ndugulile amezungumza hayo mbele ya waandishi wa habari baada ya kikao 
chake cha kazi cha Wizara na taasisi zilizo chini ya Wizara hiyo cha kujadili na kufanya 
mapitio ya taarifa za mapato na matumizi za taasisi hizo kwa robo ya tatu ya mwaka 
wa fedha 2020/2021 Kilichofanyika katika Ukumbi wa Hazina jijini Dodoma.



Aidha Dkt. Ndugulile ameziagiza taasisi hizo kuboresha mifumo ya wananchi kutolea 
malalamiko yanayohusu huduma za mawasiliano na kushughulikia malalamiko hayo kwa 
wakati na taarifa ya malalamiko hayo itakuwa ni ajenda ya kudumu katika vikao vya kila 
robo mwaka baina ya Wizara hiyo na taasisi zake.

Ameongeza kuwa elimu kwa umma ikitolewa kwa kiwango kinachojitosheleza kitapun-
guza baadhi ya malalamiko ya wananchi kwa mfano malalamiko ya vifurushi vya data kui-
sha haraka ambapo kwa namna moja ama nyingine inasababishwa na settings za simu 
janja kuruhusu programu zake kujiboresha zenyewe (automatic Updating).

“Kuna mambo ambayo ni muhimu wananchi kuyafahamu kwa mfano matumizi makubwa 
ya data yanayosababishwa na settings za simu janja ambazo zinaruhusu baadhi ya pro-
gramu kujiboresha zenyewe nazo zinachangia vifurushi vya data kuisha haraka”, alizung-
umza Dkt. Ndugulile

Aliongeza kuwa Serikali inatengeneza mazingira wezeshi ya kuhakikisha mawasiliano 
yanafika kwa wananchi wote lakini kumekuwa na changamoto ya baadhi ya watu kutoku-
wa na matumizi sahihi ya huduma hii, hivyo wananchi wanahitaji kuelemishwa ili kuhaki-
kisha wanajua wajibu wao na haki zao na kuwa na matumizi sahihi ya Teknolojia ya Habari 
na Mawasiliano (TEHAMA).

Akizungumzia kikao cha Wizara na taasisi zilizo chini ya Wizara hiyo cha mapato na ma-
tumizi Dkt. Ndugulile amesema kuwa lengo ni kusimamia nidhamu na matumizi ya fedha 
za taasisi hizo badala ya kusubiri mpaka  mwisho wa mwaka CAG aje kuhoji.

“Sisi kama Wizara tunajipanga kuhakikisha fedha zinazopatikana zinaelekezwa kati-
ka kutekeleza majukumu ya msingi ya Wizara na taasisi zake ikiwa ni pamoja na kwenda 
kutekeleza miradi ya maendeleo. 

Dkt. Ndugulile amezielekeza taasisi zilizo chini ya Wizara yake kutolea ufafanuzi maeneo 
ambayo yaliguswa katika taarifa ya CAG na kama kuna hoja zozote ziliyojitokeza zijibiwe 
kikamilifu na kuwasilishwa ndani ya wiki ijayo na taasisi ambazo hazikuwasilisha hesabu 
zao kwa CAG watoe maelezo kwa nini hawakuziwasilisha kwa mujibu wa taratibu za Ser-
ikali

Naye Naibu Waziri wa Wizara hiyo Mhe. Kundo Mathew amezitaka taasisi zilizo chini ya 
Wizara hiyo kufanya kazi kwa ushirikiano kwa kutambua kuwa Wizara inayowasimamia 
ipo makini kuhakikisha taasisi hizo zinatimiza wajibu wake wa kuhudumia wananchi na 
yeye kama msaidizi wa Waziri mwenye dhamana atashirikiana na Katibu Mkuu wa Wizara 
hiyo na Naibu wake kuhakikisha kuwa Wizara na taasisi zake zinafanya kazi zenye ubora na 
kwa wakati ikiwa ni pamoja na kuandaa taarifa zinazojitosheleza bila kusubiri maelekezo.

 Kikao hicho kilihudhuriwa na Katibu Mkuu wa Wizara hiyo Dkt. Zainab Chaula, Naibu wake 
Dkt Jim Yonazi, Wakuu wa taasisi za Mamlaka ya Mawasiliano Tanzania (TCRA), Shirika la 
Mawasiliano Tanzania (TTCL), Tume ya Taifa ya Tehama (ICTC), Shirika la Posta Tanzania 
(TPC), Mfuko wa Mawasiliano kwa Wote (UCSAF) na Baraza la Ushauri la Watumiaji wa 
Huduma za Mawasiliano (TCRA-CCC), Menejimenti ya Wizara pamoja na baadhi ya wa-
tendaji wa taasisi zake.



Waziri wa Mawasiliano na Teknolojia ya Habari, Dkt. Faustine Ndugulile (wa pili kushoto) 
akizungumza katika kikao chake na Wakuu wa taasisi zilizo chini ya Wizara hiyo cha kujadili 
taarifa za mapato na matumizi na utekelezaji wa majukumu kwa kipindi cha robo ya tatu 
ya mwaka wa fedha 2020/2021 katika ukumbi wa Hazina, Dodoma. Wa pili kulia ni Naibu 
wake Mhandisi Kundo Mathew kushoto ni Katibu Mkuu wa Wizara hiyo Dkt. Zainab Chaula 
na kulia ni Naibu wake Dkt. Jim Yonazi.

Baadhi ya wajumbe wa kikao cha Waziri wa Mawasiliano na Teknolojia ya Habari, Dkt. Faus-
tine Ndugulile na Wakuu wa taasisi zilizo chini ya Wizara hiyo cha kujadili taarifa za mapato 
na matumizi na utekelezaji wa majukumu kwa kipindi cha robo ya tatu ya mwaka wa fedha 
2020/2021 katika ukumbi wa Hazina, Dodoma.
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