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JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA 

 

WIZARA YA MAWASILIANO NA TEKNOLOJIA YA HABARI 

MUHTASARI WA MFUMO WA USIMAMIZI WA MAZINGIRA NA JAMII (ESMF) 

WA UTEKELEZAJI WA MRADI WA TANZANIA YA KIDIJITALI (DTP) 

1. Maelezo ya Awali 

Serikali ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania kupitia Wizara ya Mawasiliano na 

Teknolojia ya Habari (WMTH) inaandaa Programu inayopendekezwa ya Tanzania ya 

Kidijitali (DTP) inayotarajiwa kufadhiliwa kwa mkopo kutoka Benki ya Dunia (WB). 

Lengo la Mradi pendekezwa wa DTP ni kuongeza upatikanaji wa huduma za 

mtandao wa Intaneti zilizo bora na kwa bei nafuu kwa serikali,  wafanyabiashara 

na raia; na kuboresha uwezo wa Serikali kutoa huduma za umma za dijitali. Mradi 

wa DTP umebuniwa kufuatia mafanikio yaliyopatikana kupitia  Programu ya 

Miundombinu ya Mawasiliano ya Kikanda – Regional Communication 

Infrastructure Programm Tanzania (RCIP-TZ).  

Utekelezaji wa mradi huu unatarajiwa kuwa wa awamu mbili kuu kwa kipindi cha 

miaka mitano kwa kila awamu. Awamu ya I (2021-2025) na Awamu ya Pili (2024-

2029) ambazo zitashughulikia vipengele vikuu kama itakavyoelezewa katika taarifa 

hii. Aidha, miradi midogo midogo itatekelezwa ndani ya kila kipengele kikuu cha 

mradi. Usimamizi mkuu wa DTP utakuwa chini ya Wizara ya Mawasiliano na 

Teknolojia ya Habari (WMTH) kwa kushirikiana kwa karibu na Ofisi ya Rais-

Menejimenti ya Utumishi wa Umma na Utawala Bora (OR-MUUUB). 

Kama sehemu ya maandalizi ya DTP, na kwa kuzingatia utaratibu wa Benki ya 

Dunia wa usimamizi wa masuala ya Mazingira na Jamii, Mfumo wa Usimamizi wa 

Mazingira na Jamii (ESMF) na Mfumo wa Sera ya Uhamishaji wa Makazi (RPF) wa 

uliokuwa mradi wa RCIP-TZ, umehuishwa na utatumika kwa DTP. Hivyo nyaraka 

hii ya ESMF iliyohuishwa, inatoa miongozo ya usimamizi, tathmini na upunguzaji 

wa athari kwa mazingira na jamii ambao unakidhi mahitaji ya kitaifa na ya Benki 

ya Dunia (kama vile Tathmini ya Athari za Mazingira na Jamii (ESIAs) na Mipango 

ya Usimamizi wa Mazingira na Jamii (ESMPs)). Aidha, RPF iliyohuishwa inalenga 

kuhakikisha kuwa pale ambapo haiepukiki kuchukuliwa ardhi kwa shughuli za 

mradi, basi uhamisho wa makazi pamoja na fidia stahiki kwa ardhi iliyopotea, 

maisha, na mali zingine itapaswa kuzingatiwa na kutekelezwa kwa njia ambayo ni 

endelevu kama ilivyoainishwa katika ESMF hii. 

Pamoja na nyaraka hii ya ESMF, nyaraka nyingine ambazo zitapaswa 

kuandaliwa kabla ya tathmini ya mradi ni: 

 Mfumo wa Sera ya Uhamishaji wa Makazi (Resettlement Policy Framework - 

RPF);  

 Mpango wa Kushirikisha Wadau (Stakeholders Engagement Plan - SEP); na 
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 Mpango wa Ridhaa kwa Mazingira na Jamii (Environmental and Social 

Commitment Plan - ESCP). 

Pia, nyaraka nyingine ambazo zinapaswa kuandaliwa kabla ya mradi kuanza 

ni: 

 Mfumo wa Mpango wa Vikundi vilivyoko Pembezoni (Vulnerable Groups 

Planning Framework - VGPF);  na  

 Taratibu za Usimamizi wa Kazi (Labour Management Procedures - LMP). 

2. Vipengele vya Mradi  

 Mradi wa Tanzania ya Kidijitali unachangiwa na vipengele vikuu vitatu kwa 

ajili ya kuwezesha maendeleo ya kidijitali: (i) Ekolojia ya Kidijitali: Kwa ajili ya 

kuimarisha sheria, sera, kanuni, uwezo wa kitaasisi na watu unaohitajika kukuza 

uwekezaji wa miundombinu ya TEHAMA, ushindani wa soko, ushiriki wa kidijitali, 

kutengeneza ajira na ubunifu; (ii) Uunganishaji wa kidijitali: Kwa ajili ya 

kuhakikisha ufikaji wa huduma za intaneti za bei nafuu, zenye ubora wa hali ya 

juu kwa raia wote, wakiwemo wa vijijini na kwa taasisi muhimu za serikali; na (iii) 

Jukwaa na Huduma za Kidijitali: Kwa ajili ya kujenga uwezo wa kiufundi, 

kiutaalam, kitaasisi, na miundombinu ya kidijitali ya serikali kwa ajili ya Serikali 

kuweza kutoa huduma kwa raia na kufanya shughuli zake kidijitali. 

Kipengele cha Kwanza: Ekolojia ya Kidijitali. 

 Lengo la kipengele hiki ni kuifanya Tanzania kuwa mahali pa kuvutia zaidi na 

kwenye ushindani katika uwekezaji na ubunifu wa kidijitali, kuhakikisha kuwa 

faida za teknolojia ya kidijitali inawafikia wananchi wote na hivyo kusaidia kuweka 

msingi wa ukuaji wa uchumi wa kidijitali. Hili litatimizwa kwa kuimarisha masuala 

yanayohusiana na mazingira ya kustawisha ekolojia  ya kidijitali yaani kwa 

kutunga na kufuata sheria, kanuni na sera zenye maono ya mbele; kujenga ujuzi 

na uwezo wa kidijitali wa taasisi na vijana; kuendeleza kundi kubwa la  wabunifu, 

wajasiriamali, na huduma saidizi; kuendeleza tasnia imara ya TEHAMA ya ndani 

iliyojengeka kwa misingi ya uwekezaji binafsi na yenye uwezo wa kutoa huduma za 

kufanya biashara kielektroniki, na kuondoa pengo la kidijitali ili kuhakikisha kuwa 

raia wote na wafanyabiashara wananufaika na maendeleo ya kidijitali. Malengo 

haya yatatimia kupitia:  

(i) Mazingira wezeshi ya kidijitali 

a. Kuanzishwa kwa Kituo cha Kitaifa cha Maendeleo ya Wataaalam na 

Ubunifu wa TEHAMA  

Lengo la shughuli hii ni kuanzisha kituo cha kitaifa cha maendeleo ya wataalam 

wa TEHAMA na vituo vya teknolojia kwa ajili ya vijana, wajasiriamali na biashara 

ndogo ndogo na za kati katika maeneo matano ya nchi ili kukuza ubunifu wa 

ndani nchini. Utekelezaji wa shughuli hii utafanyika kwa kushirikiana na taasisi za 

elimu ya juu, taasisi za mafunzo ya ufundi, Wizara ya Elimu Sayansi na Teknolojia 

na Tume ya Sayansi na Teknolojia (COSTECH). Eneo hili litahitaji ushirikiano wa 

karibu na sekta binafsi kwa ajili ya kuhakikisha kuwa wataalamu wapya wa 

TEHAMA waliopewa mafunzo, wanakuwa  tayari kuingia kazini wakiwa na sifa na 
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ustadi unaohitajika kwa kampuni za sekta binafsi, na pia ufahamu wa usalama wa 

mitandao. Mradi utafuatilia kwa karibu ushiriki wa wanawake katika kunufaika na 

mafunzo yatakayotolewa, na kukuza mafunzo ya vitendo  kwa vijana wa kike chini 

ya mpango utakaofadhiliwa na Serikali wa ajira kwa vijana. Ushirikiano wa moja 

kwa moja na sekta binafsi utawekwa, ikiwepo kuwa na programu maalum za kazini 

au mafunzo yanayotolewa na vituo vya ubunifu(soft centers). Kituo cha kitaifa 

kitaanzishwa katika ofisi za Tume ya TEHAMA zitakazojengwa Dodoma na vituo 

vinne vya ubunifu navyo vitaanzishwa katika taasisi za mafunzo au vyuo vikuu. 

Kimsingi, vituo vya ubunifu vitasambazwa katika maeneo manne kikanda kwa 

kanda za Kaskazini, Kusini, Pwani na Magharibi. Vigezo vya uteuzi wa vituo na 

taratibu za uratibu na usaidizi zitaandaliwa na kufafanuliwa katika mwongozo wa 

utekelezaji wa mradi. Vituo vya ubunifu vitasaidiwa kuandaa njia za urejeshaji wa 

gharama kutokana na huduma watakazotoa na itahitajika kuanzisha uhusiano 

mzuri na wateja wa sekta binafsi ili kuwa na  uendelevu kwa kipindi kirefu, mara 

tu fedha za mradi zitakapokwisha.  

b. Uanzishwaji wa Maabara ya Matengenezo (Fabrication Labs) 

Shughuli hii inakusudia kuanzisha Maabara ya Matengenezo (FabLabs) kwa ajili 

ukarabati  wa vifaa chakavu vya TEHAMA, na kuhuisha programu tumizi ili viweze 

kutumika tena kwa kuviongezea muda wa kutumika, na pia kusaidia juhudi za 

kusambaza vifaa vya TEHAMA kwa taasisi za elimu. Hili litachangia upatikanaji wa 

vifaa vya TEHAMA vya gharama nafuu kwa madhumuni ya kujifunza. Kwa 

nyongeza, uanzishwaji wa “FabLabs” hizi utasaidia kupunguza taka zitokanazo na 

vifaa vya elekroniki (e-waste) na pia kujenga uwezo nchini Tanzania, wa kutumia 

tena na kuongeza muda wa matumizi kwa vifaa vya TEHAMA. Huu ni mkakati 

muhimu wa siku zijazo katika kushughulikia taka zitokanazo na vifaa vya 

elekroniki. Maabara tatu zinatarajiwa kuanzishwa, na vigezo vya uchaguzi wa 

mahali vitakapoanzishwa vitaelezewa katika mwongozo wa utekelezaji wa mradi. 

Maabara hizi zitatakiwa kuandaa njia za urejeshaji wa gharama kutokana na 

huduma watakazotoa na pia njia za kutafuta msaada kutoka kwa sekta binafsi ili 

kuwa na  uendelevu kwa kipindi kirefu, mara tu fedha za mradi zitakapokwisha. 

c. Mapitio ya Uthibiti wa TEHAMA   

Chini ya shughuli hii, Wizara ya Mawasiliano na Teknolojia ya Habari, kwa 

kushirikiana na Mamlaka ya Udhibiti wa Mawasiliano (TCRA) na kwa kushauriana 

na watoa huduma za mawasiliano wenye leseni na kwa msaada wa washauri 

waelekezi, itafanya mapitio ya  mazingira ya kisheria na kisera ili kubaini 

mapungufu yanayozuia maendeleo ya uchumi wa kidijitali nchini Tanzania. Hii 

italenga utekelezaji kwenye mkongo wa mawasiliano na kupata mapendekezo 

kuhusu mipango yoyote mipya inayoweza kuwa muhimu katika kuandaa 

mazingira wezeshi ya uthibiti, kisheria na kifedha kwa ajili ya Uchumi wa Kidijitali. 

Katika shughuli hii, Wizara pia itakutana na TCRA na Wizara ya Afya Maendeleo ya 

Jamii Jinsia Wazee na Watoto ili kuhakikisha kuwa masuala ya jinsia 

yanajumuishwa katika mapitio  hayo ya udhibiti katika uchumi wa kidijitali. 

Matokeo ya mapitio hayo yatatumika katika utekelezaji wa mradi kwa ujumla, 

lakini hasa katika eneo la maunganisho vijijini (rural connectivity). Shughuli 
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zitakazofadhiliwa katika eneo hili zitajumuisha pia washauri elekezi na gharama 

mashauriano na wadau. 

(ii) Miundombinu ya kusaidia maendeleo ya TEHAMA Kitaifa na kimataifa 

na kukuza Biashara za Kielektroniki. 

a. Kuimarisha mfumo wa kitaifa wa anwani na namba za posta 

Hii ni shughuli inayoendelea ambayo itatanua miradi ya majaribio ya 

Miundombinu ya Kitaifa ya Takwimu (NSDI). Shughuli hii inasimamiwa na TCRA, 

ambayo hadi sasa imejumuisha kata 66 (http://www.address.go.tz/). Mpango huu 

unatarajiwa kuhusisha kata 711 zilizopo katika Halmashauri 37 ambazo 

zinajumuisha Miji Mikuu, maeneo ya mkakati, Wilaya zenye biashara kubwa na 

maeneo mengine yenye mapato mengi. Shughuli zilizo chini ya mpango huu 

zitajumuisha utengenezaji wa ramani za kidijitali; barabara na mitaa kupewa 

majina na uwekaji wa alama na namba za nyumba; ukusanyaji wa taarifa; 

kuimarisha/kuhuisha kanzidata ya anwani ya taifa; kuandaa/kupitia upya sera na 

kanuni; kazi za TEHAMA; na uhamasishaji na kujenga uwezo. Ramani ya NSDI, au 

ramani ya kidijitali, itaweka jukwaa ambalo litakuwa na taarifa zilizopangiliwa kwa 

ajili ya kusaidia shughuli muhimu kama vile vitambulisho vya taifa vya kidijitali, 

na ramani za angani kwa ajili ya maendeleo ya taifa. Kazi ya uchoraji ramani 

itafanywa na maafisa wa serikali na wanafunzi (ambao watapewa malipo ya posho 

ya kila siku), watakaofanya kazi chini ya uongozi wa Wizara (TCRA na Shirika la 

Posta Tanzania). Uandaaji wa ramani za chini na upigaji wa picha utasaidiwa na 

uandaaji  wa ramani za kidijitali utakaofanywa na kampuni za kibiashara zitakazo 

patikana kwa ushindani. Shughuli zitakazo fadhiliwa ni pamoja na ununuzi wa 

vifaa, utoaji huduma na kulipia gharama za uendeshaji. 

b. Uendelezaji wa mfumo wa taifa wa usimamizi wa takwimu za TEHAMA 

Shughuli hii inalenga kutoa takwimu za TEHAMA nchini zilizo kamili, sahihi na za 

wakati kwa ajili ya kusaidia maamuzi ya kisera kwa maendeleo ya taifa. Takwimu 

hizi zitakusanywa, kwa kufanya tafiti za TEHAMA kwa kaya, kuongezea taarifa 

kutoka kwenye utafiti uliofanywa mwaka 2017 na Benki ya Dunia kwa 

kushirikiana na Ofisi ya Taifa ya Takwimu (NBS). Hili litasaidia ukuaji wa 

uwekezaji katika sekta ya TEHAMA kwa kutoa taarifa muhimu kwa wawekezaji. 

Fedha kwa ajili ya eneo hili zitatumika kuwezesha kutengenezwa kwa mfumo wa 

usimamizi wa kielektroniki, uanzishwaji wa mifumo muhimu ya kuimarisha 

upatikanaji wa takwimu za TEHAMA na kuchunguza zaidi viashiria muhimu vya 

TEHAMA chini ya mwongozo wa NBS. 

c. Mipango ya Biashara Mtandao ya Shirika la Posta Tanzania 

Shughuli hii inalenga kusaidia Shirika la Posta Tanzania kuendana na maendeleo 

ya kiteknolojia ya kisasa na kushiriki kikamilifu katika mpango wa ufanyaji wa 

Biashara Mtandao (e-Commerce). Mpango huo baadaye utawezesha kujumuishwa 

kwenye biashara ya kimataifa pamoja na mpango wa Umoja wa Posta (UPU) wa 

Ecom@Africa. Mpango huo unalenga kuifanya Tanzania kuwa kitovu cha Biashara 

ya Kielektroniki katika eneo la Afrika, na itaongeza ukuaji wa biashara na ushiriki 

wa wananchi katika uchumi wa kidijitali. Shughuli maalum za kipaumbele za hili 

eneo zimeisha tambuliwa, hata hivyo muundo unaruhusu mradi 
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kukabili/kushughulikia changamoto mpya na fursa zitakazojitokeza katika sekta 

hii inayobadilika kwa kasi. Kunaweza kuwepo hitaji la nyongeza ya sheria kwa ajili 

ya kukuza Biashara Mtandao nchini Tanzania. Hili litashughulikiwa katika 

kipengele kinachohusu mapitio ya sheria kwenye mradi huu. Fedha zitakazopaswa 

kulipwa kwenye eneo hili ni kwa ajili ya gharama za washauri elekezi 

watakaotengeneza jukwaa la Biashara Mtandao. 

 Kipengele cha Pili: Miundombinu ya uunganishaji wa Kidijitali. 

Lengo la Kipengele cha pili ni kuhakikisha kuwa Watanzania wote 

wanaunganishwa kwenye mtandao wenye kasi kubwa zaidi,  kwa bei ya nafuu na 

wenye kuaminika, ikiwa ni hitaji muhimu la kutoa na kupata huduma za kidijitali 

kwa maendeleo ya jamii pamoja na ya kiuchumi. Mbali na hatua za kuongeza 

ushindani katika sekta na uwekezaji wa mitandao ya kibinafsi, kuna haja ya 

uwekezaji wa moja kwa moja ili kukidhi mahitaji ya serikali ya kuwa na 

miundombinu ya uunganishwaji na pia kutoa motisha kwa sekta binafsi ili 

kupunguza pengo la kidijitali katika utoaji wa huduma za mtandao kati ya mijini 

na vijijini.  Kipengele hiki kitasaidia ajenda ya serikali ya ukuzaji wa viwanda na 

maendeleo sawa kwa wote na kuhakikisha kuwa Watanzania wote, mijini na 

vijijini, wanapata huduma na fursa sawa za kidijitali. Katika hili, vipengele vidogo 

viwili, kama inavyoonyeshwa hapa chini vitahusika:  

a. Kuimarishwa kwa Maunganisho ya TEHAMA ya Serikali 

Eneo hili linalenga kusaidia kuunganishwa kwenye mkondo wa kasi wa 

mawasiliano kwa Wizara, Idara na Wakala (MDAs), Mamlaka za Serikali za Mitaa 

(LGAs) na Taasisi zingine za Serikali ambazo hazijaunganishwa, au zina 

changamoto ya kasi kwenye Mtandao wa Mawasiliano Serikalini (GovNet). 

Inakusudiwa kuunganisha taasisi zingine 200 zitakazojumuisha Halmashauri, 

Ofisi za Mkoa, Hospitali za Mikoa, Hospitali za Wilaya; na MDAs zingine kwenye 

huduma za mtandao zenye ufanisi mzuri. Mradi utawezesha kutanuliwa na 

kuimarishwa kwa mtandao wa GovNet na pia kuongeza njia ya mkongo wa taifa wa 

mawasiliano kwenda maeneo yanayohitajika na watoa huduma za mawasiliano. 

Aidha, Mradi wa Tanzania ya Kidijitali utagharamia ununuzi wa masafa ya 

mtandao wa mawasiliano ili kufikia uwezo wa angalau 1.5 Gbps kwa kila eneo kwa 

muda wa miaka kumi. Uwezo huo utatumiwa na MDAs na LGAs kwa ajili ya utoaji 

wa huduma za serikali. Ununuzi huo wa masafa unalenga kunufaisha pia 

makundi ya watumiaji ya vipaumbele  ikiwemo shule, vyuo vikuu, hospitali, 

matumizi ya Serikali n.k. Kwa kusaidia vikundi hivyo kupata masafa hayo kwa bei 

nafuu, itawawezesha kukuza matumizi yao kulingana na mahitaji yao halisi. 

Teknolojia iliyopendekezwa kwa ajili ya kuunganisha taasisi za serikali itakuwa 

“fiber optic cable”, lakini pale ambapo haitapatikana, suluhisho la muda kwa 

kutumia microwave, setilaiti au “4G mobile broadband“ inaweza kufikiriwa.   

b. Mtandao wa kasi vijijini kwa ajili ya maendeleo 

Sehemu hii inalenga kuendeleza mpango uliofanikiwa wa uunganishaji vijijini 

uliofanyika chini ya mradi wa  RCIP-TZ kwa kutanua ufikaji wa mtandao 

unaopitisha data (4G au zaidi) kwenda kwa zaidi ya watu milioni tatu wanaoishi 

katika maeneo ya nchi ambayo kwa sasa hayafikiki na mitandao yoyote na pia 
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kuboresha mitandao iliyopo ya 2G kuwa 4G au zaidi. Hii itahimiza ushiriki katika 

maendeleo ya uchumi wa kidijitali na itasaidia maeneo ya vijijini ambayo hapo 

awali hayakuweza kushiriki katika mafunzo ya mtandaoni au kushiriki kwa 

mikutano ya mbali, kufanya hivyo. Programu hii itatekelezwa kwa kushirikiana na 

Mfuko wa Mawasiliano kwa Wote (UCSAF) na uzoefu kutoka kwa programu ya 

RCIP-TZ utatumika, kwa mfano kurekebisha njia za utoaji wa vivutio vya 

kuhamasisha uwekezaji wa sekta binafsi katika maeneo ya vijijini kwa kutumia 

mtandao wa kuzunguka (network roaming). Eneo hili pia litashughulika na  "TV 

white spaces", masafa yaliyokuwa yanatumika kwa ajili ya runinga za analojia 

ambayo sasa hivi hayatumiki. Hili litahitaji utafiti wa mshauri elekezi kwa  kufanya 

uchambuzi kamili ili kuona upeo wa kutumia wigo wa “TV white spaces” katika 

maeneo ya vijijini na hivyo kutoa mwongozo wa sera na udhibiti juu ya utumiaji wa 

fursa hii. 

Shughuli zinazofadhiliwa eneo hili ni pamoja na a) utafiti juu ya upeo wa kutumia 

wigo wa “TV white spaces”; b) utafiti juu ya namna gani minada ya kuwapata 

watakaopewa ruzuku itakavyoendeshwa; c) minada ya ruzuku, iliyo wazi kupitia 

zabuni za ushindani, katika maeneo yaliyobainishwa na UCSAF. Washindi wa 

zabuni chini ya mradi huo watalazimika kufuata viwango husika vya usimamizi wa 

mazingira na jamii kwakazi yoyote ya ujenzi itakayofanyika (kwa mfano, ujenzi wa 

minara ya simu). 

 Kipengele cha Tatu: Jukwaa la Huduma za Kidijitali 

Lengo la kipengele hiki ni kuongeza uwezo wa miundombinu ya msingi 

inayohitajika katika utoaji wa huduma za umma za kidijitali, kuongeza ufanisi wa 

shughuli za ndani za serikali na kuendeleza majukwaa ya uzalishaji wa huduma za 

umma za kidijitali zenye vipaumbele katika kukuza uchumi na kuendeleza sekta. 

Kuna maendeleo yaliyofanyika katika miaka ya hivi karibuni katika kukuza 

huduma za kidijitali na majukwaa shirikishi ya kutolea huduma (‘mobile services 

portal’, ‘SMS gateway’, ‘e-payment gateway’, n.k.); kuimarishwa kwa Mamlaka ya 

Serikali Mtandao (eGA) na kuweka mifumo ya uzalishaji ya kidijitali ya Serikali 

(awamu ya kwanza ya Ofisi Mtandao, Mfumo wa kidijitali wa kumbukumbu, 

mfumo wa usimamizi wa mapato, n.k.). Hivyo basi kutokana na umuhimu wa 

Mifumo hii, serikali inalenga kuendelea na utekelezaji wa Mifumo mbalimbali kwa 

ajili ya kuleta huduma karibu kwa wananchi na kukuza uchumi wa kidijitali kwa 

kutoa fursa zaidi kwa kila mwananchi kushiriki kwenye kujenga uchumi.  

Kipengele hiki kitatekelezwa kupitia maeneo yafuatayo: 

(i) Huduma za Kidijitali  na Mifumo ya Uzalishaji 

a. Vituo vya Kutolea Huduma Sehemu Moja (Huduma Jamii Centres)    

Shughuli hii inalenga kuboresha michakato na taratibu zilizopo za utoaji huduma 

za serikali kwa raia na wafanyabiashara ndogondogo kwa kuanzisha Vituo 31 vya 

kutoa huduma sehemu moja (One Stop Service Centers - OSSC, au Huduma Jamii 

kwa Kiswahili), ambapo hadi vituo 10 vitatekelezwa katika miaka miwili ya mradi 

(8 bara na 2 Zanzibar) Vituo hivi vitatengenezwa na kuwezesha raia kupata 

huduma za umma kwa njia rahisi, ya haraka na isiyo na vikwazo katika sehemu 

moja ambayo ni rahisi kwa usimamizi, kwa mfano ofisi za posta, vituo vya kijamii 
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au mjasiliamali wa ndani. Upembuzi Yakinifu ulikamilishwa mnamo Novemba 

2020, na mapendekezo ya utekelezaji wa shughuli na maeneo ya OSSCs yalitolewa. 

Mwisho wa mradi, imepangwa kuwa hadi huduma 32 za Serikali zitatolewa. 

Upembuzi Yakinifu umependekeza kutumia ada ya utoaji huduma (chini ya 

asilimia 5 ya gharama ya huduma uliyopewa) kama njia ya kufadhili OSSC.  

 Sambamba na rasimu ya bajeti iliyowasilishwa katika upembuzi yakinifu, 

shughuli zitakazofadhiliwa katika eneo hilo zitajumuisha ada za mshauri elekezi 

kwa ajili ya uboreshaji wa mchakato wa biashara. Shughuli zingine zinazofadhiliwa 

ni pamoja na ununuzi wa vifaa vya TEHAMA na ukarabati wa majengo yaliyopo. 

Mafunzo ya wafanyikazi wa utendaji pia yatahitajika, hasa kwa uelewa wa usalama 

wa kimtandao. Mradi utatumia majengo ya serikali yaliyopo na kazi zozote za 

ujenzi zitazingatia matakwa ya uhifadhi wa mazingira na jamii ya nchi na Benki ya 

Dunia. 

b. Uchumi wa Kidijitali  

Shughuli hii, itakayotekelezwa chini ya Wizara ya Fedha na Mipango na Mamlaka 

ya Mapato Tanzania (TRA), itazingatia uboreshaji wa mifumo ya kifedha/malipo 

kwa kuimarisha kanuni zinazohusu shughuli za kifedha za dijitali, kwa 

kushirikiana na Benki Kuu ya Tanzania (BoT), na kuimarisha Mfumo wa Malipo wa 

Kitaifa (NPS). Kwa kuweka taratibu na mifumo itakayosimamia vyema uchumi wa 

kidijitali. Shughuli hii inapaswa kuchangia ongezeko la mapato kwa Serikali. 

Shughuli hii itahitaji huduma za washauri elekezi, ununuzi wa vifaa na huduma za 

TEHAMA, pamoja na utengenezaji wa programu na ushauri wa usalama wa 

mitandao.  

(ii) Miundombinu ya Kuhifadhi Data 

Shughuli hii inakusudia kuimarisha Miundombinu ya Kituo cha Taifa cha 

Kuhifadhi Data kwa kupata vifaa vya kuhifadhia, vifaa vya mitandao, na rasilimali 

za kompyuta kwa ajili ya jukwaa shirikishi la serikali. Pia inalenga kusaidia 

kuwezesha matumizi ya pamoja (shared) ya rasilimali kwa gharama nafuu, 

kuimarisha uhakika wa huduma za kielektroniki zinazotolewa na serikali na 

kuongeza uwezo wa kuhifadhi data za serikali. Shughuli hii itahitaji huduma za 

washauri elekezi, ununuzi wa vifaa na huduma za TEHAMA na mafunzo ya ziada, 

hasa katika eneo la usalama wa mitandao, kwa kuzingatia njia bora za matumizi 

ya nishati mbadala. Kutokana na unyeti na usiri wa data za serikali, uhifadhi wa 

data hizo kwenye kituo cha serikali kunahitajika. Kwa ajili hiyo basi, kituo cha 

data cha serikali, kilichopo ambacho kiliishajengwa, kitatumika na kuimarishwa 

kwa usalama zaidi na kuongezewa uwezo wa kuhifadhi data. 

(iii) Uelewa na Kujenga uwezo katika masuala ya Kidijitali 

a. Programu ya mafunzo ya Kada ya TEHAMA ya Serikalini  

Shughuli hii inalenga kuwajengea uwezo wataalamu wa TEHAMA ndani ya Serikali 

ili wawe mahiri katika kusimamia na kuhudumia mifumo ya TEHAMA ya serikali 

iliyopo na inayotarajiwa kuwepo baadaye. Hii inafuatia matokeo ya tathmini ya 

mapungufu ya ujuzi na taaluma za TEHAMA liliyofanywa katika Wizara zote 

mwaka 2018. Mradi unalenga kuwapa mafunzo maalum wataalam wa TEHAMA 
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wasiopungua 500 kutoka Wizara mbalimbali na pia itajumuisha kozi ndefu (digrii 

za uzamili) katika vyuo vikuu vya viwango vya juu. Ushirikiano utaimarishwa na 

Kituo cha Kitaifa cha Maendeleo ya Wataalam wa TEHAMA ili kuhakikisha kuwa 

programu zifaazo zinaandaliwa kwa ajili ya kusaidia wataalamu wa TEHAMA 

katika sekta ya umma au kwa wale wanaotaka kufanya kazi za serikali. Watumishi 

wa umma watakao nufaika na mafunzo nje ya nchi watatakiwa kuwa wamefanya 

kazi serikalini kwa miaka kadhaa na watasaini mikataba ya kukaa ndani ya 

serikali kwa muda fulani au kujitolea kulipa sehemu ya gharama za mafunzo. 

Utaratibu wa uteuzi utaandaliwa na kujumuishwa katika Mwongozo wa Utekelezaji 

wa Mradi (PIM).  

b. Elimu ya Kidijitali kwa Umma 

Hii ni programu ya utoaji elimu kwa umma inayolenga kuongeza kiwango cha 

matumizi ya huduma za serikali za mtandaoni na itakuwa endelevu kwa muda 

wote wa utekelezaji wa mradi wa Tanzania ya Kidijitali. Itajumuisha, mitandao ya 

kijamii, vipindi vya runinga na redio kwa ajili ya kutangaza huduma za Serikali; 

matangazo ya runinga na video fupi fupi; machapisho ya matangazo kwenye 

vyombo vya habari; usambazaji wa matangazo; na warsha na semina (kwa vyombo 

vya habari na umma). Shughuli zingine ambazo zitagharimiwa ni pamoja na vikao 

kwa njia za kidijitali, makongamano, maonyesho na mashindano tofauti ya 

kidijitali baina ya vijana ili kuimarisha ushiriki wa kidijitali na michango katika 

ubunifu. Shughuli hiyo inakusudia kuongeza uelewa wa masuala ya kidijitali kwa 

kuongeza ufahamu na utumiaji wa huduma za kidijitali kwa raia. Aidha, kwa 

kupitia mashauriano maalum kati ya Serikali na wadau, itahakikishwa kuwa 

ushiriki wa wanawake katika kupata huduma za raia umezingatiwa. Shughuli 

zitakazo gharimiwa eneo hili ni pamoja na warsha, huduma za washauri elekezi na 

mafunzo. 

Kipengele cha nne: Usimamizi wa Mradi 

Sehemu hii itasaidia maeneo muhimu ya usimamizi wa mradi, ikiwemo gharama za 

watumishi na gharama za uendeshaji. Serikali, kupitia Wizara ya Mawasilianao na 

Teknolojia ya Habari kwa kushirikiana na Ofisi ya Rais Menejimenti ya Utumishi 

na Utawala Bora, itaanzisha Kitengo cha Usimamizi wa Utekelezaji wa Mradi (PIU) 

ambacho kitakuwa na jukumu la kusimamia shughuli zote za mradi. PIU 

itajumuisha mratibu mkuu wa mradi, mtaalam wa huduma za serikali ya kidijitali, 

mtaalam wa kiufundi wa TEHAMA na wataalam wa ununuzi na usimamizi wa 

fedha na pia wataalamu wa masuala ya mazingira na jamii. Eneo hili pia 

litahusisha gharama za usimamizi wa mawasiliano, ufuatiliaji na tathmini, ukaguzi 

wa ndani, uendeshaji wa shughuli mbali mbali za kuwezesha mradi na usimamizi 

wa anuai za jamii. Zaidi ya hayo itajumuisha kujenga uwezo kwa taasisi 

zinazonufaika moja kwa moja na mradi, kama vile UCSAF na eGA hasa kwenye 

maeneo ya  uandaaji wa nyaraka za zabuni na usimamizi wa mikataba ya 

TEHAMA.   
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Kipengele cha tano:  Kukabiliana na Dharura. 

Mradi unahusisha kipengele cha kukabiliana na dharula. Kipengele hiki 

hakijatengewa fedha zozote kwa sasa lakini kinaweza kufadhiliwa wakati mradi 

unaendelea ili kuruhusu kukabili dharura zitakazo jitokeza wakati wa utekelezaji 

wa Mradi. Kuwepo kwa kipengele hiki katika hatua za mwanzo za maandalizi ya 

mradi inasaidia kuweka utayari wa kukabiliana na dharula pale inapoibuka. 

Dharula hizi zinaweza zikawa kwa mfano, majanga ya kibinadamu ambayo 

yanahitaji utoaji wa huduma za mawasiliano ya dharura ili kuchukua nafasi ya 

vifaa ambavyo vimeharibiwa, au kuwezesha malipo ya fedha ya dharura kupitia 

mitandao. Suala la msingi wakati wa andiko hili ni janga la Corona (COVID-19) 

ambalo linahitaji majibu ya haraka, kwa mfano kwa kuongeza njia na uwezo wa 

ziada wa mtandao kwa ajili ya ofisi za Serikali, hasa vituo vya afya na hospitali, na 

kwa watumishi wa Serikali wanaolazimika kufanya kazi wakiwa nyumbani. 

Mazingira, mawanda na taratibu za ushughulikaji wa masuala ya dharula 

yatafafanuliwa katika Mwongozo wa Utekelezaji wa Mradi (PIM). 

3. Shughuli za Mradi na Uhifadhi  

Mradi wa DTP utahusisha miradi midogo midogo ambayo inaweza kuleta athari 

mbaya kwenye mazingira na jamii. Hata hivyo hali halisi, mahali ilipo, maeneo 

makuu yenye athari, kiwango, ukubwa, na muda wa athari zitakazotokana na 

miradi itakayotekelezwa bado hazijabainishwa kwa kina ili kuwezesha tathmini ya 

athari kwenye Mazingira na Jamii (ESIA) au na maandalizi ya Mpango wa 

Usimamizi wa Mazingira na Jamii (ESMP) kuweza kufanyika na kuidhinishwa kwa 

kufuata kanuni za nchi. 

Sera za Benki ya Dunia za Uhifadhi wa Mazingira zinaweka mahitaji ya tathmini 

kabla ya kutolewa kwa idhini ya ufadhili. Sera kuu mbili za uhifadhi za Benki ya 

Dunia zilizoguswa na DTP ni OP 4.01, ya Tathmini ya Mazingira na OP 4.12, kwa 

ajili ya Uhamisho usio wa Hiari. Kwa hali hiyo basi, ESMF hii inaweka utaratibu 

wa kufanyika tathmini katika mazingira na jamii kwa ujumla. Aidha inakusudia 

kuweka vigezo vya kufuatwa kupitia ESIA na ESMPs ili kuhakikisha kuwa 

majukumu ya Kitaifa na Sera za Benki ya Dunia za uhifadhi zinazotokana na 

utekelezaji wa DTP zinashughulikiwa. 

Aidha, sambamba na sheria zinazotumika Tanzania, ESMF inaweka taratibu na 

miongozo ya mipango ya mazingira na jamii, uhakiki, uidhinishaji na utekelezaji 

wa shughuli zitakazofanyika  kwenye mradi wa DTP.Vilevile kutambua nafasi, 

majukumu na kuainisha mahitaji ya uwezo wa utekelezaji kikamilifu wa sheria 

mbali mbali juu ya mazingira na jamii. Ili shughuli zote zinazohusiana na mradi na 

uhifadhi ziweze kufanyika vyema, uzoefu wa mazingira, jamii, na mafunzo 

yaliyopatikana kwenye utekelezaji wa mradi wa RCIP-TZ yanazingatiwa kikamilifu 

katika ESMF hii ya DTP.  

4. Athari za jumla za Mazingira na Jamii kwenye mradi wa DTP 

Utekelezaji wa mradi wa DTP utaweza kuleta athari chanya na hasi kama 

ifuatavyo: 
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a. Athari za kiasilia: 

 usumbufu wa maeneo yaliyohifadhiwa; 

 mabadiliko ya makazi ya ardhini na majini; 

 usumbufu wa uhamaji wa ndege, majeraha na / au vifo; 

 athari za radi; 

 athari za mazingira na maono; 

 uzalishaji wa hewa; 

 taka za kielektroniki;  

 uchafuzi,  na kelele na mitetemo; 

 umeme na uwanja wa sumaku; 

 uchafuzi wa maji (rasilimali za maji na udongo) kutokana na 

kumwagika, kuvujishwa, na mafuta kufunguliwa kwa bahati mbaya; 

na 

 ongezeko la matumizi ya nishati. 

b. Athari za kijamii na kiuchumi zinazoweza kutokea:  

 usumbufu kwa jamii za wenyeji; 

 kuhamishwa kwa jamii / au kiuchumi kutokana na mabadiliko ya 

matumizi ya ardhi; 

 athari na / au usumbufu kwenye maeneo ya  kitamaduni na  

akiolojia; 

 hofu ya usalama kwa umma; 

 hofu ya usalama wa afya kazini; na 

 usalama kwenye ndege. 

c. Athari Chanya 

 fursa za ajira za moja kwa moja na zisizo za moja kwa moja na fursa 

za biashara kwa wakazi wote wa vijijini na mijini; 

 kuinuka kiuchumi na kimaisha  kutokana ukuaji salama wa uchumi; 

 kuboresha utoaji wa huduma kwa umma kwa ufanisi kutokana na 

kuboreshwa kwa miundombinu ya TEHAMA na kuunganishwa kwa 

taasisi za serikali; 

 ongezeko la maunganisho na upatikanaji wa huduma za TEHAMA 

vijijini na mijini; 

 matumizi ya minara kwa pamoja inayoleta faida ya bei na huduma 

kwa wateja kupitia ushindani, tofauti na huduma zingine za umma; 

 kujenga uwezo na kukuza ujuzi; 
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 kutanuka  kijiografia, kijamii na kiuchumi kwa huduma  za sauti au 

data; na 

 kupungua kwa gharama za kupata huduma mbali mbali za umma 

kwa kutumia TEHAMA. 

Kwa nyongeza, ujumuishaji wa uboreshaji wa mazingira katika muundo wa mradi 

wa DTP pia unaleta faida kwenye mazingira. Uboreshaji na faida zinaweza kuwa: 

 kuongezeka kwa uchakataji wa taka; 

 kupunguza uzalishaji wa kaboni kwa kuepusha safari zisizo za lazima 

kwa mikutano na shughuli zingine kwa kutumia vyombo vya moto; 

 uwekezaji katika teknolojia mpya ambayo haina vifaa vya hatari; na 

 kujali mazingira kwa njia endelevu wakati wa matumizi ya vifaa vya 

ndani. 

5. Ushirikishwaji wa Wadau 

Wakati wa uandaaji wa ESMF hii, Mshauri Mwelekezi aliweza kushirikisha 

kikamilifu wadau na watekelezaji muhimu watakaohusika moja kwa moja na mradi 

wa DTP. Pamoja na kuwa mradi wa DTP unatarajiwa kutekelezwa katika ngazi zote 

za kitaifa hadi kwenye halmashauri, mashauriano na wadau hao yalifanywa Dar es 

Salaam na Dodoma pekee, kutokana na kuwa na muda mdogo wa kufanya zoezi 

hilo, Mashauriano hayo yalifanywa na Taasisi za Umma na binafsi zinazohusika na 

utekelezaji, uratibu, na uendeshaji katika ngazi ya kitaifa.  

Wadau wakuu waliyoshirikishwa ni pamoja na:  

(i) Wizara  

 Ofisi ya Rais,  Tawala za Mikoa  na Serikali za Mitaa (OR-TAMISEMI);  

 Ofisi ya Rais, Menejimenti ya Utumishi wa Umma na Utawala Bora (OR-

MUUUB);  

 Ofisi ya Makamu wa Rais, Idara ya Mazingira (VPO-DoE); 

 Wizara ya Mawasiliano na Teknolojia ya Habari (WMTH); 

 Wizara ya Viwanda, Biashara na Uwekezaji  (WVBU); 

 Wizara ya Elimu, Sayansi na Teknolojia (WEST); na 

 Wizara ya Ardhi, Nyumba na Maendeleo ya Makazi (WANMM). 

(ii) Wakala za Serikali/au Mamlaka  

 Tume ya TEHAMA (ICTC); 

 Mfuko wa Mawasiliano kwa Wote (UCSAF); 

 Mamlaka ya Serikali Mtandao (e-GA); 

 Kampuni ya Simu Tanzania  (TTCL); 

 Mamlaka ya Udhibiti wa Ununuzi wa Umma (PPRA); 
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 Wakala wa Usajili, Ufilisi na Udhamini (RITA); 

 Mamlaka ya Mapato Tanzania (TRA); 

 Mamlaka ya Mawasiliano Tanzania (TCRA); na 

 Shirika la Posta Tanzania (TPC). 

(iii) Mdhibiti wa Mazingira 

 Baraza la Taifa la Menejimenti ya Mazingira. (NEMC); 

(iv) Vyuo vya elimu ya juu 

 Chuo Kikuu cha Dodoma (UDOM); 

 Chuo Kikuu cha Dar es Salaam (UDSM); and 

 Taasisi ya Teknolojia Dar es Salaam Institute of (DIT) 

(v) Hospitali ya Taifa  

 Hospitali ya Taifa Muhimbili (MNH) 

(vi) Kampuni binafsi za mitandao 

 Vodacom, Airtel, Tigo/MIC, and Halotel 

(vii) Wafanyabiashara wa taka za kielektroniki waliosajiliwa  

Chilambo General Trade Company Ltd 

6. Hoja muhimu za wadau  

Kwa ujumla, wadau wana mtazamo mzuri kwa mradi wa DTP na wameahidi 

kusaidia maendeleo na utekelezaji wa programu hiyo. Hata hivyo, hoja zao kuu 

zilizotolewa wakati wa mikutano ya mashauriano ni pamoja na: 

 utoaji wa vibali kwa wakati unaofaa; 

 kuingizwa kwa mafunzo yaliyofanyika kwenye mradi wa RCIP-TZ; 

 ujenzi wa miundombinu inayosaidia; 

 uchukuaji wa ardhi / ununuzi na njia za kufidia; 

 uzalishaji wa taka zinazotokana shughuli za ki-elektroniki na usimamizi 

wake; 

 ushiriki wa wadau na kutoa uelewa; 

 uendelevu wa mradi; 

 uboreshaji wa huduma na mawasiliano ya serikali; 

 TEHAMA na viwanda; 

 uchafuzi wa mazingira (hewa na ardhi); na 

 Hatari za kiafya na usalama sehemu ya kazi. 
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7. Nyenzo za Usimamizi wa Mazingira na Jamii 

Ili kuhakikisha kuwa miradi midogo iliyopangwa kutekelezwa kwenye mradi wa 

DTP ina utayari wa kukabili athari, mtekelezaji husika atatumia nyenzo zifuatazo: 

 Uchunguzi wa Mazingira na Jamii: Miradi midogo midogo inayopendekezwa 

kwenye mradi wa DTP na shughuli zinazohusiana ziwekwe kwenye 

mchakato wa kuchunguzwa. 

 Tathmini ya Athari za Mazingira na Jamii (ESIAs); 

 Mipango ya Usimamizi wa Mazingira na Jamii (ESMPs); na 

 Tathmini na Ufuatiliaji na Ukaguzi. 

Mtekelezaji wa mradi atatumia nyenzo hizi kwa athari zilizopo na zinazotarajia 

kutokea wakati wa utekelezaji lakini pia nyenzo hizo zitatumika kwa ajili 

kuhakikisha kuwa mahitaji kwa ajili ya kupata kibali cha  mazingira kitaifa 

yanatekelezwa. Vilevile, nyenzo hizi zitatumiwa ili kuhakikisha kuwa hoja za 

mazingira na jamii zimejumuishwa katika mchakato mzima wa kufanya maamuzi 

na kuleta matokeo ya mradi yanayokubalika katika nyanja zote. Nyenzo hizi 

zinaelezewa kwa undani kama ifuatavyo: 

a. Kuchunguzwa kwa shughuli za miradi midogo midogo 

Kitengo cha Usimamizi wa Mradi (PIU) / mtekelezaji wa moja kwa moja (Mteja) 

atafanya uchunguzi wa awali kwa mradi mdogo uliopendekezwa ili kuweza kuamua 

juu ya hatua ya athari za mazingira na kijamii itakayochukuliwa kwa kuzingatia 

mahitaji ya sheria za nchi (Taz. Sheria ya Usimamizi wa Mazingira, 2004 Kanuni za 

EIA na Ukaguzi, 2005). Mara baada ya shughuli ndogo ya mradi kufafanuliwa na 

eneo kuchaguliwa, mteja atakamilisha andiko la mradi na / au maelezo ya 

muundo wa awali na kujaza Fomu ya Uchunguzi. 

Fomu hiyo itawezesha utambuzi wa athari za mazingira na kijamii zinahusiana na 

shughuli inayopendekezwa kufanyika. Kwa kuwa ESMF na RPF zitatumika kwa 

pamoja, basi fomu ya uchunguzi itawezesha utambuzi na tathmini ya athari 

zitakazohusisha uwezekano wa upatikanaji wa ardhi na uhamisho kwenda makazi 

mapya bila hiari. 

b. Tathmini ya Athari za Mazingira na Jamii (ESIAs) 

Kwa Kundi A miradi midogo inayohitaji EIA: 

Mteja atawasilisha nakala ya Taarifa ya Athari za Mazingira (EIS) kwa mamlaka 

husika (hiyo ni NEMC) ili ikaguliwe. EIS inapaswa kujumuisha taarifa zote 

muhimu kulingana na kanuni za EIA na Ukaguzi za Tanzania. Kwa miradi midogo 

ambayo inaweza kusababisha uhamisho kwenda makazi mapya bila hiari, mteja 

pia atahitajika kuwasilisha Mpango wa Utekelezaji wa Uhamisho wa Makazi (RAP) 

kwa mamlaka husika ili iidhinishwe. Hili limeelezewa kwa undani zaidi katika RPF 

ya mradi wa DTP iliyoandaliwa kuambatana na ESMF hii. 
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c. Mpango wa usimamizi wa mazingira na jamii (ESMPs) 

Kwa Kundi B miradi midogo inayohitaji ESMP: 

Mteja atawasilisha nakala ya ESMP kwa mamlaka zinazohusika na mazingira na 

kwa wasimamizi wa utekelezaji wa mradi (MWTCs na PO-PSMGG) na Benki ya 

Dunia. Lengo la ESMP ni kushughilikia mahitaji ya mazingira na jamii 

yanayohusiana na mradi kwa njia rahisi, yenye majibu, na ya gharama nafuu bila 

kuzorotesha mwenendo wa mradi. ESMP / EMP inapaswa kuelezea hatua 

zinazohitajika kwa ajili ya kushughulikia masuala yaliyoibuliwa wakati wa utafiti 

wa EIA. Aidha, ESMP nzuri inapaswa kuonyesha kuwa shughuli za ufuatiliaji 

zilizopendekezwa zinajumuisha athari zote kuu na kutambua namna zitakavyo 

jumuishwa katika usimamizi wa mradi. 

Hivyo basi ESMP / EMP, inapaswa kushughulikia masuala yafuatayo ikiwa ni 

kiwango cha chini kwa ajili ya miradi inayohitaji idhini ya ESMP: 

 Hatua kuu za kupunguza athari za mazingira na kijamii; 

 Programu ya mafunzo na kujenga uwezo kuhusiana na mazingira; na 

 Programu ya ufuatiliaji mazingira na jamii. 

ESMP / EMP inapaswa kujumuisha yafuatayo: 

 Athari zinazoweza kutokea kwa mazingira, jamii, kiafya na usalama 

zinazohusiana na eneo, ujenzi, na kazi za mradi mdogo; 

 Hatua za kupunguza na kufuatilia ushughulikiaji wa athari zinazoweza 

kujitokeza; 

 Wajibu wa kufuatilia mahitaji ya EMP; 

 Mahitaji ya mafunzo na ya kujengea uwezo kwa maafisa wa mradi na jamii; 

na 

 Makadirio ya bajeti. 

d. Tathmini na Ufuatiliaji na Ukaguzi. 

Ufuatiliaji na Tathmini (M&E) ya ESMF ni sehemu muhimu ya mpango wa jumla 

wa M&E ulioandaliwa kwa ajili ya mradi wa DTP. Mpango ya jumla Ufuatiliaji na 

Tathmini ulioandaliwa kwa ajili ya mradi wa DTP utajumuisha viashiria vya 

ufuatiliaji wa athari na kutathmini matokeo dhidi ya malengo ya mradi. Aidha, 

Ufuatiliaji na Tathmini wa miradi mingine utafanywa na wafanyikazi wa Kitengo 

cha Usimamizi wa Miradi au Washauri Elekezi. Taasisi zinazohusika na utekelezaji 

wa moja kwa moja zina jukumu la kusimamia na kutathimini shughuli zao kama 

ilivyoainishwa katika mradi wa Tanzania ya Kijiditali. 

Hivyo, kila mtekelezaji wa mradi mdogo atafanya ufuatiliaji na tathmini katika 

shughuli zake na pia kuhakikisha kuwa masuala ya ufuatiliaji wa athari na 

usimamizi yanazingatiwa na kufuatwa kama ilivyoelekezwa katika ESMP na ESIA. 

Hata hivyo, Ufuatiliaji na Tathmini ya miradi midogo na shughuli zinazohusiana 

zitafanywa mara kwa mara, angalau mara mbili kwa mwaka, na ripoti ya mwaka 

itawasilishwa kwa WMTH, OR-MUUUB na Benki ya Dunia. Kwa kutegemea hali ya 

shughuli za mradi na upatikanaji wa fedha, na  hitaji la ufuatiliaji wa karibu, ziara 
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za ufuatiliaji za mara kwa mara zinaweza kufanywa kwa miradi inayoonyesha dalili 

za hatari au athari mbaya. 

Ili kufanikisha mpango mzuri wa utekelezaji, Kitengo cha Usimamizi wa mradi kwa 

kushirikiana na watekelezaji wa moja kwa moja wa mradi itaandaa hadidu za rejea 

, gharama na itajumuisha Ufuatiliaji na Tathmini kwa tafiti zozote za ziada au 

tathmini zilizopendekezwa kabla ya kufanya ESIA na au ESMP. 

8. Mahitaji ya Uwezo wa kutekeleza ESMF 

Uzoefu kutokana na mradi uliopita wa RCIP-TZ  unaonyesha kuwa kuna haja ya 

kuhakikisha kuwa uwezo wa kutosha unajengwa kwa ajili ya kutekeleza na 

kufuatilia utendaji wa ESMF (na RPF) kwa mradi wa Tanzania ya Kijiditali. Kwa 

kuzingatia hayo, yafuatayo yanapendekezwa: 

i. WMTH kumwajiri Mtaalam wa Mazingira kwa mkataba wa Muda mfupi na 

pindi hitaji litakapojikoza kama sehemu ya mradi wa Tanzania ya Kijiditali. 

Mtaalam huyo ataripoti kwa wasimamizi wa utekelezaji wa Mradi. Ili 

kuchangia katika kutimiza malengo ya mradi, Mtaalam huyo atakuwa na 

majukumu yafuatayo: 

 Kwa kushirikiana na watekelezaji wa mradi Mtaalam ataandaa 

mpango kazi wa mwaka na bajeti ya matumizi; 

 Kufuatilia maendeleo ya mradi kuangalia kama inafuata miongozo ya 

ESMF, kutatua vikwazo vya utekelezaji, na kuhakikisha kuwa 

utekelezaji wa mradi wote unaendelea vizuri; 

 Kukusanya na kusimamia taarifa zinazohusiana na mradi na ukaguzi 

(mfano usimamisi wa mazingira na taarifa za ukaguzi); na 

 Kuhakikisha kuwa vyombo vya utekelezaji vinasaidiwa vya kutosha 

na kwamba vinazingatia kanuni za mradi na kufuata mahitaji 

maalum ya ESMF. 

ii. WMTH inapaswa kufanya Tathmini ya Mahitaji ya Mafunzo (TNA) na 

kuandaa mpango wa mafunzo ili kuhakikisha ufanisi wa utekelezaji wa 

mradi wa DTP katika kila taasisi / wakala na washirika waa utekelezaji wa 

shughuli mbalimbali za mradi. Kipaumbele cha Mahitaji ya Mafunzo 

kinapaswa kuwekwa kwa Wataalam wote wa Mazingira / Watu Maalum 

ambao watahusika na / au kuwa na majukumu katika utekelezaji wa miradi 

ndogo ya Tanzania ya Kijiditali, haswa kwa ESIA na au ESMPs. Suala hili 

linahuitaji wa lazima  katika mpango wa jumla wa kujenga uwezo wa mradi 

wa Tanzania ya Kijiditali. 

iii. Wataalam wa Mazingira / Watu Maalum kutoka kwa watekelezaji wa mradi 

wanapaswa kupewa mafunzo juu ya utekelezaji na ufuatiliaji wa ESMF. 

Mafunzo haya yatahakikisha kuwa wataalamu wanakuwa na uwezo wa 

kusimamia na kufuatilia mazingira, jamii, Afya na Usalama kwa shughuli za 

miradi midogo midogo ya Tanzania ya Kijiditali. 

 



 16 

iv. WMTH inapaswa kuzingatia kuwa na mfuatiliaji wa akiolojia atakayekuwa 

anaitwa mara moja moja "on-call basis" ambaye atashauri juu ya masuala 

mengine yoyote yanayohusiana na urithi wa kitamaduni yatakayojitokeza 

wakati wa utekelezaji wa shughuli chini ya mradi wa DTP. 


