
 

1 
 

TANGAZO LA SERIKALI NA. ………………………….. la tarehe …………………….. 

 

SHERIA YA ULINZI WA TAARIFA BINAFSI, 
(SHERIA NA.11 YA 2022) 

______ 
KANUNI 

______ 
(Zimetengenezwa chini ya kifungu cha 64) 

KANUNI ZA USAJILI, UKUSANYAJI NA UCHAKATAJI WA TAARIFA BINAFSI 
ZA MWAKA 2023 

SEHEMU YA KWANZA 
MASHARTI YA UTANGULIZI 

  
Jina   1. Kanuni hizi zitajulikana kama Kanuni za Usajili, Ukusanyaji na 

Uchakataji wa Taarifa Binafsi za Mwaka 2023. 
  
Matumizi  2. Kanuni hizi zitatumika Tanzania Bara na Tanzania Zanzibar 

isipokuwa kwa Tanzania Zanzibar hazitatumika kwa mambo yasiyo ya 
Muungano. 

  
Tafsiri  3. Katika Kanuni hizi, isipokuwa kama muktadha utahitaji 

vinginevyo- 
 “mchakataji” maana yake ni mtu, taasisi nafsi au taasisi ya umma ambayo 

inachakata taarifa binafsi kwa ajili na kwa niaba ya mkusanyaji chini 
ya maelekezo ya mkusanyaji, isipokuwa kwa watu ambao, chini ya 
mamlaka ya moja kwa moja ya mkusanyaji, wanaruhusiwa 
kuchakata taarifa binafsi, na itajumuisha mwakilishi wake; 

 “mhusika wa taarifa” maana yake ni mhusika wa taarifa binafsi 
zinazochakatwa kwa mujibu wa Sheria; 

 “mkusanyaji” maana yake ni mtu, taasisi nafsi au taasisi ya umma ambayo 
peke yake au kwa pamoja na taasisi nyingine huamua madhumuni na 
njia za uchakataji wa taarifa binafsi; na pale ambapo madhumuni nan 
jia za mchakataji zimebainishwa katika Sheria; 

 “Rejesta” maana yake ni rejesta iliyoanzishwa na Tume kwa mujibu wa 
kufungu cha 15 cha Sheria; 

 “taarifa binafsi” ina maana sawa na iliyotolewa katika Sheria;  
 “taarifa binafsi nyeti” ina maana sawa na iliyotolewa katika Sheria; 
 “Tume” maana yake ni Tume ya Ulinzi wa Taarifa Binafsi iliyoanzishwa 

chini ya kifungu cha 6; 
Na. 11 ya 2022 “Sheria” maana yake ni Sheria ya Ulinzi wa Taarifa Binafsi; 
 “Waziri” maana yake ni Waziri mwenye dhamana ya masuala ya 

mawasiliano. 
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SEHEMU YA PILI 
UTARATIBU WA USAJILI WA WAKUSANYAJI NA WACHAKATAJI 

  
Maombi ya usajili   5.-(1) Mtu hatakusanya au kuchakata taarifa binafsi bila kusajiliwa 

na Tume kama mkusanyaji au mchakataji. 
  (2) Mtu anayekusudia kukusanya au kuchakata taarifa binafsi 

atawasilisha maombi ya usajili kwa Tume kwa kutumia fomu Na. 1 
ilivyoainishwa kwenye Jedwali la Kwanza na kuambatishwa na ada 
zilizoainishwa katika Jedwali la Pili la Kanuni hizi. 

  (3) Kwa kuzingatia kanuni ndogo ya (3), maombi ya usajili 
yataambatishwa na nyaraka zifuatazo:- 

(a) ikiwa ni mtu, hati ya utambulisho;  
(b) ikiwa ni taasisi nafsi, hati za uanzishwaji; na 
(c) taarifa nyingine yoyote kama Tume itakavyohitaji. 

  
Uhakiki wa 
maombi ya usajili 

 6.- (1) Tume baada ya kupokea maombi ya usajili chini ya kanuni ya 
5, itafanya uhakiki ndani ya siku 7 kuanzia tarehe ya kupokea maombi kwa 
ajili ya kujiridhisha juu ya uhalali wa taarifa za maombi yaliyowasilishwa. 

  (2) Kwa kuzingatia masharti ya kanuni ndogo ya (1), Tume baada ya 
kukamilisha uhakiki wa maombi ya usajili itatoa kwa mkusanyaji au 
mchakataji aliyekidhi matakwa ya usajili. 

  (3) Cheti cha usajili kinachotolewa chini ya kanuni ndogo ya (2) 
kitakuwa katika fomu Na.2 iliyoanishwa kwenye Jedwali la Kwanza la 
Kanuni hizi. 

  (4) Tume baada ya uhakiki, endapo itabaini upungufu wa taarifa za 
maombi yaliyowasilishwa, inaweza kumtaarifu mwombaji kufanya 
marekebisho ya taarifa hizo na kuzirejesha kwa ajili ya kufanyiwa uhakiki 
upya. 

           
Kukataa maombi 
ya usajili 

 7. Pale ambapo Tume itakataa kuidhinisha maombi ya usajili, 
itatakiwa ndani ya siku kumi na nne kuanzia tarehe ya kutolewa kwa uamuzi 
huo, kutoa taarifa ya maandishi kwa mwombaji zinazoelezea sababu za 
kukataa maombi hayo. 

  
Kipindi cha usajili  8. Kipindi cha usajili kitakuwa ni miaka mitano kuanzia tarehe ya 

kutolewa kwa cheti cha usajili. 
  
Kuhuisha cheti 
cha usajili 

 9.-(1) Mkusanyaji au mchakataji anaweza kuhuisha cheti cha usajili 
kwa kuwasilisha maombi ya kuhuisha kwa Tume ndani ya kipindi cha miezi 
mitatu kabla ya tarehe ya kuisha kwa kipindi cha usajili. 

  (2) Maombi ya kuhuisha usajili yatakuwa katika fomu Na.3 
iliyoainishwa kwenye Jedwali la Kwanza na kuambatishwa na ada 
zilizoainishwa katika Jedwali la Pili la Kanuni hizi. 

  (3) Endapo mkusanyaji au mchakataji ameshindwa kuwasilisha 
maombi ya kuhuisha cheti cha usajili ndani ya muda ulioainishwa katika 
kanuni ndogo ya (1), atatakiwa kufanya maombi ya usajili upya. 

  
Rejesta   10.-(1) Tume itatunza na kuhifadhi rejesta ya wakusanyaji na 

wachakataji waliosajiliwa. 
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  (2) Rejesta itajumuisha taarifa za wakusanyaji na wachakataji wa 
taarifa binafsi waliosajiliwa kama ifuatavyo: 

 (a) jina na taarifa zao; 
 (b) anwani ya sehemu ya kazi; 
 (c) aina ya taarifa zitakazokusanywa na kuchakatwa; 
 (d) taarifa za afisa ulinzi wa taarifa binafsi; na 
 (e) taarifa nyingine yoyote kama Tume itakavyoelekeza. 
  
Kuhuisha au 
kurekebisha 
taarifa 

 11.-(1) Mkusanyaji au mchakataji atapaswa ndani ya siku kumi na 
nne baada ya kutokea kwa mabadiliko yoyote ya taarifa iliyoingizwa katika 
rejesta, kuitaarifu Tume kwa maandishi juu ya mabadiliko hayo. 

  (2) Tume baada ya kupokea taarifa kwa mujibu wa kanuni ndogo ya 
(1) inaweza kuhuisha au kufanya mabadiliko kama itakavyoona inafaa.  

  
Kupekua au 
kupakua taarifa 

 12.-(1) Tume inaweza kuruhusu mtu yeyote kupekua au kupakua 
taarifa yoyote iliyoingizwa katika rejesta. 

  (2) Kwa kuzingatia kanuni ndogo ya (1), mtu yeyote anayetaka 
kupekua au kupakua taarifa atawasilisha maombi kwa njia ya maandishi kwa 
Tume yakiambatishwa na ada zilizoainishwa katika Jedwali la Pili la Kanuni 
hizi.  

  
Kufutwa kwa 
usajili 

 13. Tume inaweza kufuta usajili uliofanyika baada ya kujiridhisha 
kwamba mchakataji au mkusanyaji- 

 (a) ametoa taarifa za uongo au za kupotosha kuhusiana na masharti  
ya usajili; au 

 (b) amekiuka vigezo na masharti ya usajili yaliyowekwa kwa mujibu 
wa Sheria. 

  
Taratibu za 
kufutwa kwa 
usajili 

 14.-(1) Tume kabla ya kufuta usajili kwa mujibu wa kanuni ya 13 
itatoa notisi ya maandishi ndani ya siku kumi na nne kwa mkusanyaji au 
mchakataji anayefutiwa usajili ikimuelekeza kutoa sababu kwanini usajili 
wake usifutwe. 

  (2) Kwa kuzingatia kanuni ndogo ya (1), mkusanyaji au mchakataji 
baada ya kupokea notisi atatakiwa, ndani ya muda wa siku saba, kutoa 
sababu kwanini usajili wake usifutwe. 

  (3) Tume inaweza kufuta cheti cha usajili baada ya kujiridhisha 
kwamba mkusanyaji au mchakataji aliyepewa notisi chini ya kanuni ndogo 
ya (1) ameshindwa kutoa sababu za kuridhisha za kwanini usajili wake 
usifutwe. 

  (4) Mkusanyaji au mchakataji aliyefutiwa cheti cha usajili 
ataondolewa katika rejesta na atatakiwa kuomba kusajiliwa upya kwa 
mujibu wa masharti ya Kanuni hizi. 

  
Rufaa  15. Mkusanyaji au mchakataji ambaye hajaridhika na uamuzi 

wowote wa Tume anaweza kuwasilisha rufaa kwa njia ya maandishi kwa 
Waziri ndani ya siku saba tangu tarehe ya uamuzi wa Tume na uamuzi wa 
Waziri utakuwa wa mwisho. 
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SEHEMU YA TATU 
UTARATIBU WA MHUSIKA WA TAARIFA KUPATA HAKI KATIKA 

UKUSANYAJI NA UCHAKATAJI 
  
Kusitisha 
ukusanyaji au 
uchakataji wa 
taarifa 

 16.-(1) Mhusika wa taarifa anaweza kuomba kwa mkusanyaji au 
mchakataji  kusitisha au kutoanza ukusanyaji au uchakataji wa taarifa binafsi 
yoyote inayomuhusu ikiwa uchakataji au ukusanyaji utasababisha madhara 
makubwa kwake au kwa mtu mwingine. 

  (2) Ombi la kuzuia uchakataji wa taarifa binafsi kwa mujibu wa 
kanuni ndogo ya (1) litawasilishwa kwa mkusanyaji au mchakataji katika 
fomu Na. 4 iliyoainishwa katika Jedwali la Kwanza na nakala itawasilishwa 
Tume. 

  (3) Mkusanyaji au mchakataji atapaswa, ndani ya saa ishirini na nne 
baada ya kupokea ombi chini ya kanuni ndogo ya (2) na bila kutoza ada 
yoyote- 

 (a) kukiri kupokea ombi na kuzuia uchakataji wa taarifa binafsi kwa 
muda; 

 (b) kuonesha kwenye mfumo kwamba uchakataji wa taarifa binafsi 
husika umezuiliwa; na 

 (c) ikiwa kuna mtu mwingine ambae alipewa taarifa hizo kwa namna 
nyingine yoyote ile, kumtaarifu mtu huyo kuwa taarifa hizo 
zimezuiliwa na kumtaka kusitisha uchakataji wake au kuziondoa 
katika mfumo wake. 

  (4) Kwa kuzingatia masharti ya kanuni ndogo ya (3), mkusanyaji au 
mchakataji anaweza kutekeleza ombi la kuzuia uchakataji kwa- 

 (a) kuziondoa kwa muda taarifa binafsi kutoka kwenye mfumo na 
kuzihamishia katika mfumo mwingine wa uchakataji; 

 (b) kufanya taarifa binafsi kutopatikana kwa watu wengine; au 
 (c) kuondoa kwa muda taarifa binafsi ya mhusika wa taarifa 

inayozuiliwa kutoka kwenye tovuti au mitandao mingine ya 
umma iliyopo chini ya usimamizi wake.  

  (5) Baada ya kusitisha kwa muda uchakataji wa taarifa binafsi chini 
ya kanuni ndogo ya (3), mkusanyaji au mchakataji atapaswa, ndani ya muda 
wa siku saba tangu tarehe ya kusitisha kwa muda uchakataji, kushughilikia 
ombi la kuzuia uchakataji na anaweza kukubali au kukataa ombi hilo endapo 
ataona kwamba ombi hilo halina msingi.  

  (6) Endapo mkusanyaji au mchakataji anakubali ombi la kuzuia 
uchakataji atasitisha uchakataji na kuziondoa taarifa binafsi katika mfumo 
na ikiwa kuna mtu mwingine ambae alipewa taarifa hizo, kumtaka mtu huyo 
kuacha kuzitumia taarifa hizo na kuziondoa katika mfumo wake. 

  (7) Pale ambapo mkusanyaji au mchakataji anakataa ombi chini ya 
kanuni ndogo ya (5) atapaswa kumtaarifu mwombaji kwa maandishi na 
kueleza sababu za kukataa. 

  (8) Endapo mhusika wa taarifa hatoridhishwa na uamuzi wa 
mkusanyaji au mchakataji wa kukataa ombi chini ya kanuni ndogo ya (5) 
anaweza, ndani ya siku kumi na nne tangu tarehe ya kupokea taarifa ya 
kukataliwa kwa ombi chini ya kanuni ndogo ya (7) kuwasilisha lalamiko 
kwa Tume kwa mujibu wa Kanuni za Kushughulikia Malalamiko. 
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  (9) Mkusanyaji au mchakataji anaweza, baada ya kuisha kwa muda 
wa kuwasilisha lalamiko chini ya kanuni ndogo ya (8) na endapo hakuna 
lalamiko lolote lililowasilishwa na mhusika wa taarifa, kuendelea na 
uchakataji wa taarifa binafsi kwa kusingatia masharti ya Sheria. 

  
Utaratibu wa 
kurekebisha 
taarifa binafsi 

 17.-(1) Mhusika wa taarifa anaweza kuomba mkusanyaji au 
mchakataji kurekebisha taarifa binafsi ambazo sio sahihi, zimebadilika,  
zimepitwa na wakati, hazijakamilika au zinapotosha kwa kutumia fomu Na. 
5 iliyoainishwa katika Jedwali la Kwanza la Kanuni hizi na nakala 
itawasilishwa Tume. 

  (2) Maombi ya kurekebisha taarifa binafsi yanaweza kuambatishwa 
na nyaraka muhimu zinazoweza kutumika katika kurekebisha taarifa husika 
kadri zitakavyohitajika na mkusanyaji au mchakataji.  

  (3) Mkusanyaji au mchakataji anaweza, ndani ya muda wa siku kumi 
na nne baada ya kupokea ombi chini ya kanuni ndogo ya (1), kukubali na 
kurekebisha taarifa hizo au kukataa ombi la kurekebisha taarifa binafsi. 

  (4) Endapo mkusanyaji au mchakataji anakataa ombi la kurekebisha 
taarifa binafsi lililowasilishwa chini ya kanuni ndogo ya (1), atapaswa 
kumtaarifu kwa maandishi mhusika wa taarifa na kutoa sababu za kukataa. 

  
Utaratibu wa 
kufuta au 
kuharibu taarifa 
binafsi 

 18.-(1) Mhusika wa taarifa anaweza kuomba mkusanyaji au 
mchakataji kufuta au kuharibu taarifa binafsi aliyonayo mkusanyaji au 
mchakataji pale ambapo- 

 (a) taarifa binafsi hizo hazihitajiki tena kwa madhumuni 
yaliyokusudiwa; 

 (b) mhusika wa taarifa ameondoa ridhaa iliyompa uhalali 
mkusanyaji au mchakataji wa kubaki na taarifa binafsi; 

 (c) mhusika wa taarifa hana malengo ya kuendelea na uchakataji; 
 (d) uchakataji wa taarifa binafsi ni kwa madhumuni ya kibiashara na 

mhusika wa taarifa hataki taarifa zake zitumike kibiashara; 
 (e) uchakataji wa taarifa binafsi umekiuka sheria; au 
 (f) kufutwa au kuharibiwa kwa taarifa ni muhimu kulingana na 

sheria. 
  (2) Kwa kuzingatia masharti ya kanuni ndogo ya (1), mhusika wa 

taarifa anaweza kuwasilisha ombi la kufutwa au kuharibiwa kwa taarifa zake 
binafsi kwa mkusanyaji au mchakataji katika fomu Na. 6  iliyoainishwa 
katika Jedwali la Kwanza la Kanuni hizi na nakala itawasilishwa Tume. 

  (3) Mkusanyaji au mchakataji atapaswa, ndani ya muda wa siku kumi 
na nne kushughulikia ombi la kufuta au kuharibu taarifa binafsi chini ya 
kanuni ndogo ya (2) na anaweza, kwa kuzingatia masharti ya kanuni ndogo 
ya (4), kukubali au kukataa ombi hilo.  

  (4) Haki ya kufuta au kuharibu taarifa haitatekelezwa ikiwa 
uchakataji ni muhimu kwa moja ya sababu zifuatazo- 

 (a) kutekeleza haki ya uhuru wa kujieleza na habari; 
 (b) kutimiza wajibu wa kisheria; au 
 (c) kwa ajili ya utekelezaji wa majukumu yanayotekelezwa kwa 

maslahi ya umma au katika mamlaka ya Serikali. 
  (5) Endapo mkusanyaji au mchakataji anakataa ombi la kufuta au 

kuharibu taarifa binafsi lililowasilishwa chini ya kanuni ndogo ya (2), 
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atapaswa kumtaarifu kwa maandishi mhusika wa taarifa na kutoa sababu za 
kukataa. 

  
Utekelezaji wa 
haki kwa niaba ya 
mhusika wa 
taarifa 

 19.-(1) Pale ambapo mtu ameidhinishwa na mhusika wa taarifa kwa 
lengo la kutekeleza haki kwa niaba ya mhusika wa taarifa chini ya Sheria, 
mkusanyaji au mchakataji atashughulikia suala husika kwa kuzingatia 
maslahi bora ya mhusika wa taarifa. 

  (2) Pale ambapo mhusika wa taarifa ni mtoto, mkusanyaji au 
mchakataji wa taarifa atahakikisha kwamba- 

 (a) mtu anayetekeleza haki hiyo anatambulika ipasavyo; 
 (b) taarifa binafsi za mtoto zinazohusiana na matangazo ya biashara 

zitakusanywa na kuchakatwa kwa kuzingatia masharti ya Sheria 
na Kanuni hizi; na  

 (c) mzazi au mlezi anafahamishwa vihatarishi vya uchakataji na 
ulinzi uliowekwa. 

  (3) Pale ambapo mkusanyaji au mchakataji hana uhakika kuhusu 
uwepo wa uhusiano kati ya mtu aliyeidhinishwa na mhusika wa taarifa, 
mkusanyaji au mchakataji anaweza kuzuia ombi la utekelezaji wa haki kwa 
niaba ya mhusika wa taarifa hadi uthibitisho wa uhusiano huo 
utakapowasilishwa na kujiridhisha ipasavyo. 

  
Haki kuhusiana 
na uamuzi 
unaofanywa 
kiotomatiki 

 20.-(1) Mkusanyaji au mchakataji atapaswa, endapo uamuzi 
unafanyika dhidi ya mhusika wa taarifa unategemea uchakataji unaofanywa 
kwa njia ya kiotomatiki pekee,  kumtaarifu kwa maandishi mhusika wa 
taarifa kuhusiana na uchakataji husika.   

  (2) Taarifa itakayotolewa chini ya kanuni ndogo ya (1) itaeleza- 
 (a) taarifa za msingi kuhusu uchakataji husika na madhumuni 

yanayokusudiwa;  
 (b) matakwa mahususi ya uwepo wa uwazi na usawa wakati wa 

uchakataji; 
 (c) utaratibu utakaotumika kuhifadhi taarifa; 

(d) athari zozote zinazoweza kujitokeza wakati wa uchakataji na 
namna ambavyo zitashughulikiwa; na 

 (e) haki ya mhusika wa taarifa kupinga kutumika kwa taarifa zake 
katika matangazo ya biashara. 

  (3) Bila kujali masharti ya kanuni hii mhusika wa taarifa atakuwa na 
haki ya kukataa kutumika kwa taarifa binafsi katika uamuzi unaofanyika 
kwa njia ya kiotomatiki. 

  
Malalamiko  21. Pale ambapo mhusika wa taarifa hajaridhika na uamuzi 

uliotolewa na mkusanyaji au mchakataji anaweza kuwasilisha malalamiko 
kwa Tume kwa utaratibu ulioainishwa katika Kanuni za malalamiko. 

  
SEHEMU YA NNE 

UTARATIBU WA USAFIRISHAJI WA TAARIFA BINAFSI NJE YA NCHI 
  
Utaratibu wa 
maombi ya kibali 
cha usafirishaji 

 22.-(1) Mkusanyaji  au mchakataji  ambaye anakusudia kusafirisha 
taarifa binafsi nje ya nchi, atawasilisha maombi ya kibali kwa Tume kwa 
kutumia fomu Na. 7 iliyoainishwa katika Jedwali la Kwanza la Kanuni hizi.  
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wa taarifa binafsi 
nje ya nchi 

 (2) Maombi ya kibali cha kusafirisha taarifa binafsi nje ya nchi chini 
ya kanuni ndogo ya (1) yatajumuisha- 

(a) taarifa za mwombaji; 
 (b) taarifa za mpokeaji; 
 (c) maelezo ya mhusika wa taarifa; 
 (d) aina ya taarifa inayotaka kusafirishwa; 
 (e) dhumuni na  umuhimu wa kusafirisha taarifa binafsi; 
 (f) maelezo ya usalama wa taarifa binafsi katika nchi ya 

mpokeaji;  
 (g) idhini ya mhusika wa taarifa;  
 (h) tarehe na muda wa kusafirisha taarifa binafsi; na 
 (i) taarifa nyingine yoyote itakayohitajika na Tume. 
  (3) Mwombaji atapaswa, wakati wa kuwasilisha maombi chini ya 

kanuni ndogo ya (1), kuwasilisha uthibitisho kwamba-  
 (a) nchi inayopokea taarifa binafsi imeridhia Mkataba wa Kimataifa 

unaotoa masharti kuhusiana na ulinzi wa taarifa binafsi; 
 (b) yapo makubaliano kati ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania na 

nchi inayopokea taarifa kuhusu ulinzi wa taarifa binafsi; au 
 (c) yapo makubaliano ya kimkataba kati ya mwombaji wa taarifa na 

mtu anayepokea taarifa ambaye yupo nje ya nchi. 
  (4) Tume itapaswa kufanya tathmini ya maombi yaliyowasilishwa 

chini ya kanuni ndogo ya (1) ndani ya muda wa siku kumi na nne baada ya 
kuyapokea kwa kuzingatia masharti ya Sheria na Kanuni hizi.  

  (5) Tume inaweza, baada ya kufanya tathmini chini ya kanuni ndogo 
ya (4), kukubali au kukataa maombi hayo. 

  (6) Tume itapaswa, endapo itakubali maombi chini ya kanuni ndogo 
ya (5), kutoa kibali cha usafirishaji katika fomu Na. 8 iliyoainishwa katika 
Jedwali la Kwanza la Kanuni hizi.  

  (7) Endapo Tume inakataa maombi chini ya kanuni ndogo ya (5) 
itamtaarifu mwombaji kwa maandishi na kutoa sababu za kukataa. 

  
Sababu za Tume 
kukataa maombi 
ya kusafirisha 
taarifa binafsi nje 
nchi 

 23. Tume inaweza kukataa maombi ya kuridhia usafirishaji wa 
taarifa binafsi kwenda nje ya nchi kwa sababu zifuatazo: 

(a) usafirishaji wa taarifa binafsi unahatarisha usalama wa Taifa; 
(b) Tume imejiridhisha kuwa hakuna ulinzi wa kutosha wa taarifa 

binafsi katika nchi ya mpokeaji; 
 (c) usafirishaji wa taarifa binafsi umezuiliwa na sheria nyingine za 

nchi; 
 (d) maombi ya ridhaa ya usafirishaji wa taarifa binafsi hayajakidhi 

matakwa ya kanuni ya 23;  
 (e) sababu nyingine ya msingi ambayo Tume itaona ni muhimu kwa 

maslahi ya nchi. 
  
Masharti ya kibali  24. Kibali kitakachotolewa na Tume kitatumika kwa masharti 

yafuatayo: 
 (a) taarifa binafsi zitasafirishwa kwa mpokeaji aliyeidhinishwa 

kwenye kibali; 
 (b) taarifa binafsi zilizosafirishwa nje ya nchi zitachakatwa kwa 

madhumuni yaliyokusudiwa pekee; 



 

8 
 

 (c) taarifa binafsi hazitatolewa au kusafirishwa kwa mpokeaji 
mwingine bila kibali cha Tume; na 

 (d) uchakataji wa taarifa zilizosafirishwa nje ya nchi hautakiuka 
Sheria za nchi. 

  
SEHEMU YA TANO 

WAJIBU WA WAKUSANYAJI NA WACHAKATAJI NA VIWANGO 
VYAUSALAMA WAKATI WA UKUSANYAJI NA UCHAKATAJI 

  
Wajibu wa 
mkusanyaji na 
mchakataji  

 25. Mkusanyaji au mchakataji wakati wa kukusanya au kuchakata 
taarifa binafsi atahakikisha kwamba taarifa binafsi - 

(a) zinakusanywa au kuchakatwa kihalali, kwa haki na uwazi; 
 (b) zinakusanywa kwa madhumuni halali na mahususi 

yaliyobainishwa; 
 (c) zinatosheleza na ni muhimu kwa madhumuni ya uchakataji kama 

ilivyokusudiwa; 
 (d) ni sahihi na pale inapobidi, zinaboreshwa kwa kuchukua hatua 

zote muhimu kuhakikisha taarifa binafsi zisizo sahihi zinafutwa 
au kurekebishwa bila kuchelewa; 

 (e) zinahifadhiwa katika namna inayoruhusu utambuzi wa mhusika 
wa taarifa kwa muda usiozidi ule unaohitajika kwa madhumuni 
ya uchakataji wa taarifa binafsi husika; 

 (f) zinachakatwa kwa kuzingatia haki za mhusika wa taarifa; 
 (g) zinachakatwa kwa namna ambayo itahakikisha usalama wa 

taarifa binafsi, ikijumuisha ulinzi dhidi ya uchakataji 
usioruhusiwa au ulio kinyume cha sheria na dhidi ya hasara, 
uharibifu au madhara yoyote, kwa kutumia hatua sahihi za 
kiufundi au za kiutawala;  

 (h) hazisafirishwi nje ya mipaka ya nchi kinyume cha Sheria; na 
 (i) hazitumiki kwa mazingira yaliyopo bila kuchukua hatua 

zinazohakikisha kuwa taarifa hizo zimekamilika, ziko sahihi, 
zinaendana na maudhui na hazipotoshi. 

  
Ulinzi wa taarifa 
binafsi kwa 
kubuni 

 26. Mkusanyaji au mchakataji katika uchakataji wa taarifa binafsi 
atapaswa- 

(a) kuanzisha utaratibu wa ulinzi wa taarifa binafsi; au 
 (b) kubuni njia za kiufundi ili kulinda na kutekeleza misingi ya ulinzi 

wa taarifa binafsi. 
  
Msingi wa   
uhalali 

 27. Mambo muhimu yafutayo yatazingatiwa katika kutekeleza 
msingi wa uhalali wakati wa uchakataji wa taarifa binafsi: 

(a) dhumuni la uchakataji linafanyika kwa mujibu wa masharti ya 
Sheria;  

(b) uchakataji ni muhimu kwa madhumuni yaliyokusudiwa; 
 (c) mhusika wa taarifa apewe haki ya moja kwa moja ya uhuru wa 

kudhibiti taarifa zake binafsi;  
 (d) mhusika wa taarifa awe na uelewa wa kile alichokitolea ridhaa 

na kuwepo kwa njia rahisi ya kuondoa ridhaa; na 



 

9 
 

 (e) zuio la uchakataji wa taarifa binafsi pale ambapo msingi wa 
kisheria au maslahi halali yamefikia ukomo. 

  
Msingi wa 
madhumuni 
mahususi  

 28. Mambo  muhimu yafuatayo yatazingatiwa katika kulinda msingi 
wa madhumuni mahususi ya taarifa binafsi wakati wa uchakataji: 

 (a) kuainisha dhumuni la kila uchakataji wa taarifa binafsi; 
 (b) kubainisha madhumuni halali ya uchakataji wa taarifa binafsi 

kabla ya kubuni hatua za kiutawala za kulinda taarifa 
zilizokusanywa;  

 (c) kuhakikisha kusudi jipya linaendana na madhumuni ya awali 
ambayo taarifa zilikusanywa; 

 (d) kufanya mapitio ya mara kwa mara ili kuhakikisha uchakataji ni 
muhimu kulingana na dhumuni  la ukusanyaji; na 

 (e) kutumia hatua za kiufundi, ikijumuisha njia ya kugeuza taarifa 
katika mfumo usiosomeka kwa mtu asiyekusudiwa kwa lengo la 
kulinda taarifa na njia ya ulinzi wa mawasiliano kwa kumruhusu 
mtumaji na mpokeaji pekee kuona maudhui ya taarifa, ili 
kupunguza uwezekano wa kujirudia kwa dhumuni la uchakataji 
wa taarifa binafsi. 

  
Msingi wa 
usalama wa 
taarifa binafsi 

 29. Mambo  muhimu yafuatayo yatazingatiwa katika kulinda msingi 
wa usalama wa taarifa binafsi wakati wa uchakataji: 

(a) kuwa na njia za kiutendaji ya kusimamia sera na taratibu za 
usalama wa taarifa; 

(b) kutathmini athari dhidi ya usalama wa taarifa binafsi na kuweka 
hatua za kukabiliana na vihatarishi vilivyotambuliwa; 

 (c) kufanya uchakataji imara kuhimili mabadiliko, matakwa ya 
udhibiti, matukio na mashambulizi ya kimtandao; 

 (d) kuhakikisha kwamba wataalam walioruhusiwa pekee ndio wenye 
uwezo wa kupata taarifa kwa ajili ya uchakataji; 

 (e) kuhakikisha kwamba usafirishaji  wa taarifa binafsi unalindwa 
dhidi ya upatikanaji wa taarifa na mabadiliko yasiyoruhusiwa; 

 (f) kulinda uhifadhi wa taarifa dhidi ya matumizi, upatikanaji na 
mabadiliko yasiyoruhusiwa; 

 (g) kuweka njia ya kuhifadhi taarifa binafsi katika mfumo tofauti 
kwa kipindi maalum kwa kiwango kinachohitajika kwa usalama 
wa taarifa binafsi; 

 (h) kutumia njia za ukaguzi na ufuatiliaji wa matukio kama udhibiti 
wa kawaida wa usalama; 

 (i) kulinda taarifa binafsi nyeti kwa hatua za kutosha na 
ikiwezekana, kuhifadhiwa sehemu tofauti na zinapohifadhiwa 
taarifa nyingine binafsi; 

 (j) kuweka utaratibu wa kuchunguza, kushughulikia, kutoa taarifa, 
na kujifunza kutokana na ukiukwaji wa ulinzi wa taarifa binafsi; 
na 

 (k) kupitia na kupima programu mara kwa mara ili kubaini udhaifu 
wa mifumo inayosaidia uchakataji. 
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Msingi wa 
utoshelevu wa 
taarifa binafsi 

 30. Mambo  muhimu yafuatayo yatazingatiwa katika kulinda msingi 
wa utoshelevu wa taarifa binafsi wakati wa uchakataji: 

(a) kuepuka kuchakata taarifa binafsi kwa mkupuo ikiwa 
inawezekana kuchakata kwa dhumuni husika; 

 (b) kukusanya taarifa binafsi zinazohitajika pekee kwa madhumuni 
yaliyokusudiwa; 

 (c) kuwa na uwezo wa kuonesha umuhimu wa taarifa binafsi kwa 
uchakataji husika; 

 (d) kubadilisha utambulisho wa taarifa binafsi pale ambapo 
hauhitajiki na kuhifadhi utambulisho sehemu tofauti; 

 (e) kuondoa utambulisho wa mhusika wa taarifa au kufuta taarifa 
binafsi pale ambapo taarifa binafsi hazihitajiki tena kwa 
madhumuni yaliyokusudiwa; 

 (f) kufanya mtiririko wa taarifa binafsi kuwa na ufanisi ili kuepuka 
kutengenezwa kwa nakala  za ziada au upatikanaji usioruhusiwa; 
na 

 (g) kutumia teknolojia zinazopatikana na zinazofaa kwa ajili ya 
kuhakikisha taarifa binafsi zinazokusanywa ni zile zinazohitajika 
pekee na zinakusanywa kwa utoshelevu. 

  
Msingi wa usahihi 
wa taarifa binafsi 

 31. Mambo  muhimu yafuatayo yatazingatiwa katika kulinda msingi 
wa usahihi wa taarifa binafsi wakati wa uchakataji: 

(a) kuhakikisha vyanzo vya taarifa binafsi vinaaminika kwa ajili ya 
kuhakikisha usahihi wa taarifa binafsi; 

(b) kuwa na taarifa binafsi sahihi kama inavyohitajika kwa  
madhumuni yaliyoainishwa; 

 (c) kufanya uhakiki wa usahihi wa taarifa binafsi na mhusika wa 
taarifa kabla na katika hatua mbalimbali za uchakataji kulingana 
na aina ya taarifa binafsi, kulingana na mabadiliko yanayoweza 
kutokea; 

 (d) kufuta au kurekebisha taarifa zisizo sahihi bila kuchelewa; 
 (e) kupunguza athari za makosa yaliyotokea katika uchakataji; 
 (f) kumpatia mhusika wa taarifa maelezo ya jumla kuhusu 

uchakataji na namna rahisi ya kuweza kupata taarifa binafsi kwa 
ajili ya kudhibiti usahihi na kurekebisha makosa pale 
yanapojitokeza; 

 (g) kuwa na taarifa binafsi sahihi katika hatua zote za uchakataji na 
utekelezaji na kufanya majaribio ya usahihi katika hatua 
muhimu; 

 (h) kuhuisha taarifa binafsi kadiri itakavyohitajika kulingana na 
madhumuni; na 

 (i) matumizi ya teknolojia na njia za ubunifu kwa lengo la 
kupunguza makosa. 

  
Msingi wa 
uhifadhi wa 
taarifa binafsi 

 32. Mambo  muhimu yafuatayo yatazingatiwa katika kulinda msingi 
wa uhifadhi wa taarifa binafsi wakati wa uchakataji: 

(a) kuwa na taratibu za ndani na za wazi za kufuta na kuharibu taarifa 
binafsi; 
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(b) kubaini aina na muda wa uhifadhi wa taarifa binafsi kwa 
umuhimu wa madhumuni yaliyokusudiwa; 

 (c) kuandaa taarifa za uhifadhi wa ndani kwa ajili ya utekelezaji; 
 (d) kuhakikisha kwamba hakuna uwezekano wa kutambua tena 

utambulisho wa taarifa binafsi zilizoondolewa au kurejesha 
taarifa zilizofutwa na kufanya majaribio ili kubaini ufanisi wake; 

 (e) kuwa na uwezo wa kuelezea uhalali na umuhimu wa kipindi cha 
uhifadhi wa taarifa binafsi kwa madhumuni yaliyokusudiwa, na 
kuweka bayana sababu za muda wa uhifadhi wa taarifa; na 

 (f) kuamua umuhimu wa aina ya taarifa binafsi na muda wa uhifadhi 
wa taarifa kwa ajili ya kutunza katika mfumo tofauti kwa kipindi 
maalum. 

  
Msingi wa haki 
za mhusika wa 
taarifa 

 33. Mambo  muhimu yafuatayo yatazingatiwa katika kulinda msingi 
wa haki za mhusika wa taarifa wakati wa uchakataji: 

(a) kumpatia mhusika wa taarifa haki ya moja kwa moja ya uhuru 
wa kudhibiti taarifa zake binafsi; 

(b) kumwezesha mhusika wa taarifa kuweza kuelezea na kutumia 
haki zake; 

 (c) kuondoa ubaguzi wowote dhidi ya mhusika wa taarifa;  
 (d) kumlinda mhusika wa taarifa dhidi ya matumizi mabaya ya 

uhitaji au udhaifu wake; na  
 (e) kutumia hatua za kibinadamu kupunguza madhara ambayo 

yanaweza kutokea kwa kutumia mfumo wa kufanya maamuzi 
kiotomatiki. 

  
Uteuzi na 
majukumu ya 
afisa ulinzi wa 
taarifa binafsi 

 34. Mkusanyaji au mchakataji atateua afisa ulinzi wa taarifa binafsi 
atakayekuwa na majukumu yafuatayo: 

(a) kuhakikisha uzingatiaji wa Sheria na Kanuni hizi katika 
uchakataji wa taarifa binafsi unaofanywa na mkusanyaji au 
mchakataji; 

 (b) kutoa taarifa za ukiukwaji wa masharti ya Sheria au Kanuni 
unaofanywa katika uchakataji kwa mkusanyaji au mchakataji na 
kushauri hatua za kurekebisha; 

 (c) kuandaa taarifa za utekelezaji wa Sheria na kuziwasilisha Tume 
kwa kila robo mwaka; 

 (d) kushughulikia maombi au malalamiko yanayofanywa na 
mhusika wa taarifa, mwakilishi wake au mtu mwingine kwa 
mkusanyaji au mchakataji kuhusiana na ukusanyaji au uchakataji 
wa taarifa binafsi; na 

 (e) kufanya kazi nyingine yoyote kama atakavyoelekezwa na 
mkusanyaji au mchakataji. 

  
Tathmini ya athari 
ya uchakataji wa 
taarifa 

 35.-(1) Pale ambapo mkusanyaji au mchakataji atabaini kuwa 
uchakataji wa taarifa binafsi unaweza kuathiri haki na uhuru wa mhusika wa 
taarifa atapaswa, kabla ya kufanya uchakataji huo, kufanya tathmini ya athari 
katika uchakataji wa taarifa binafsi husika. 

  (2) Kwa madhumuni ya kanuni ndogo ya (1), tathmini ya athari ya 
uchakataji wa taarifa binafsi itahusisha uchakataji wa taarifa binafsi ufuatao:  
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(a) ufanyaji wa maamuzi kiotomatiki yenye athari kubwa kisheria 
ikijumuisha kutumia njia ya maelezo au mfumo wa nambari au 
kutumia taarifa binafsi nyeti kama sehemu ya kuamua 
upatikanaji wa huduma unaopelekea athari kubwa kisheria; 

(b) utumiaji wa taarifa binafsi kwa kiwango kikubwa kwa 
madhumuni tofauti na yale yaliyokusudiwa awali; 

(c) uchakataji wa taarifa za kibaiolojia au kijenetiki; 
 (d) pale ambapo mabadiliko makubwa yatatokea katika hatua yoyote 

ya uchakataji ambao unaweza kusababisha athari kubwa kwa 
mhusika wa taarifa; 

 (e) uchakataji wa taarifa binafsi nyeti inayohusiana na watoto au 
makundi ya watu walio katika mazingira hatarishi; 

 (f) uchanganyaji, uunganishaji au urejeaji wa seti ya taarifa tofauti 
endapo seti ya taarifa zimeunganishwa kutoka vyanzo tofauti na 
endapo uchakataji unafanywa kwa madhumuni mbalimbali; 

 (g) uchakataji wa taarifa binafsi kwa kiwango kikubwa;  
 (h) ufuatiliaji ulio katika mpangilio wa eneo la umma linalofikika 

kwa kiwango kikubwa; 
 (i) utumiaji wa ubunifu au hatua mpya za kiufundi au kiutawala; au 
 (j) pale ambapo uchakataji unamzuia mhusika wa taarifa kutekeleza 

haki. 
  (3) Pale ambapo tathmini ya athari za uchakataji inahitajika chini ya 

kanuni ndogo ya (1) mkusanyaji au mchakataji atafanya tathmini hiyo kwa 
kutumia fomu Na. 8 iliyoainishwa katika Jedwali la Kwanza la Kanuni hizi. 

  
Maelekezo ya 
Tume katika 
matokeo ya 
tathmini 

 36.-(1) Pale ambapo matokeo ya tathmini yanabainisha uwezekano 
wa kutokea kwa athari katika uchakataji unaotarajiwa kufanyika, mchakataji 
ataomba maelekezo ya Tume akiambatisha taarifa ya tathmini.  

  (2) Tume itapaswa, ndani ya kipindi kisichozidi siku saba tangu 
kupokea maombi chini ya kanuni ndogo ya (1), kutoa maelekezo kwa 
mchakataji. 

  (3) Tume baada ya kuridhika na taarifa iliyowasilishwa inaweza 
kutoa maelekezo ya kusitisha uchakataji taarifa au kuendelea na uchakataji 
kwa masharti kama itakavyoona inafaa. 

  (4) Endapo Tume, baada ya muda wa siku sitini kuisha tangu tarehe 
ya kuwasilisha taarifa ya tathmini ya athari za uchakataji, imeshindwa kutoa 
maelekezo, mchakataji anaweza kuendelea na uchakataji. 

  (5) Tume itafanya ukaguzi wa mara kwa mara kuangalia uzingatiaji 
wa taarifa ya tathmini ya athari ya uchakataji na mapendekezo yoyote 
ambayo yatatolewa na Tume na kuchukua hatua pale itakapohitajika. 
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JEDWALI LA KWANZA 

FOMU Na. 1 K-UTB (k.  5(2)) 

FOMU YA USAJILI WA MCHAKATAJI NA MKUSANYAJI WA TAARIFA BINAFSI 

SEHEMU YA 1 – TAARIFA ZA MSINGI 

Ainisha ikiwa unasajiliwa kama: 

Mkusanyaji wa  Taarifa                                           Mchakataji wa Taarifa 
  

  

Jina:   
  

Anwani ya makazi:  

 Mkoa: 

Wilaya: 

 Kata/Shehia:  Barabara/M 

taa/Kijiji:  Namba ya 

 Jengo/Nyumba: 

 S.L.P.  

  

Namba ya  simu ya 
mkononi: 
 
Namba ya  simu ya mezani: 

  

Barua pepe:     

Nchi:     

Sekta:     
 
 
 
 
 

Taasisi-Umma/Binafsi:   

KwaTaasisizaUmma:  
(Ainisha aina ya Taasisi)  
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SEHEMU YA 2 – TAARIFA BINAFSI 
Toa maelezo  ya vipengele mbalimbali vya taarifa binafsi itakayochakatwa na madhumuni ya 
uchakataji  
KUNDI LA WAHUSIKA WA TAARIFA  
(mfanyakazi, mteja, wanafunzi, 
muuzaji, mbia, mwanahisa n.k.)  

MAELEZO YA TAARIFA 
BINAFSI ZA KUCHAKATWA 
(jina, anwani, Namba ya 
utambulisho n.k.)  

MADHUMUNI YA  
UCHAKATAJI  
(ulipaji mishahara, ankara, 
utambuzi wa mteja, usajili, nk)  
 
 
 
 
 

 

SEHEMU YA 3 – TAARIFA  BINAFSI NYETI   
Inatumika (   )                         Haitumiki (   )      

Ikiwa inatumika, tafadhali jaza maelezo hapa chini, vinginevyo tafadhali endelea na sehemu ya 4   

Tafadhali chagua aina ya 
makundi ya taarifa binafsi 
nyeti zinazochakatwa Bainisha madhumuni ya uchakataji wa taarifa binafsi nyeti: 

Mtazamo wa kisiasa au ufuasi 
wa kisiasa   

Asili ya rangi au kabila  

Imani ya kidini au falsafa    

Mtoto  

Hali ya ndoa na taarifa za 
familia    

Afya ya akili au mwili 

  

Jinsia  

  

Taarifa za kibayometriki 
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SEHEMU YA 4 – USAFIRISHAJI WA TAARIFA BINAFSI NJE YA NCHI 

Inayotumika (     )                            Haifai (     )     

Ikiwa inatumika, tafadhali jaza maelezo hapa chini, vinginevyo tafadhali endelea na sehemu ya 5.  
Orodhesha nchi:  

  
  
  

 
SEHEMU YA 5 - HATUA ZA ULINZI WA TAARIFA BINAFSI 
 
Na.  Ainisha athari za taarifa binafsi. 

(wasio na kibali cha matumizi/utoaji, 
wizi, udukuzi n.k.)  

Ulinzi, hatua za usalama na hatua za utekelezaji za 
kulinda taarifa binafsi kwa mfano udhibiti wa upatikanaji 
wa taarifa, kitabu cha kumbukumbu ya wageni, usiri wa 
taarifa na usalama wa taarifa n.k)  

1      

2      

3      

4      

5      

 
SEHEMU YA 6: IDADI YA WAFANYAKAZI (ONESHA KWA ALAMA YA VEMA (✓) )  

Taasisi yenye wafanyakazi 1-49   
Taasisi yenye wafanyakazi 50-99   
Taasisi yenye wafanyakazi zaidi ya 99   
 
SEHEMU YA 7: TURN OVER YA MWAKA ULIOPITA (ONESHA KWA ALAMA YA VEMA (✓) ) 
Taasisi yenye turn over chini ya Tsh. 
100,000,000 kwa mwaka. 

  

Taasisi yenye turn over kati ya Tsh. 
100,000,000 -500,000,000 kwa mwaka. 

  

Taasisi yenye turn over zaidi  ya Tsh. 
500,000,000.00 

  

 

Ninathibitisha kuwa maelezo yote niliyotoa ni sahihi na kamili  na kwa hapa naomba kusajiliwa kama 
Mkusanyaji au Mchakataji wa taarifa. 

Saini:  
Jina:  

Wadhifa:  

Tarehe:        ____________ 
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JEDWALI LA KWANZA 

FOMU Na. 2  

(Imetengenezwa chini ya kanuni ya  6) 

Cheti cha Usajili 
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FOMU Na. 3  

(Imetengenezwa chini ya kanuni ya  9) 

FOMU YA KUHUISHA USAJILI WA MCHAKATAJI NA MKUSANYAJI WA TAARIFA BINAFSI 

Ainisha ikiwa unasajiliwa kama: 
Mkusanyaji wa  Taarifa                                         Mchakataji waTaarifa 
  

  

Jina:   
  

Anwani ya makazi:  

 Mkoa: 

Wilaya: 

 Kata/Shehia:   

Barabara/Mtaa/Kijiji:   

Namba ya 

 Jengo/Nyumba: 

 S.L.P  

  

Namba ya  simu ya 
mkononi: 
 
Namba ya  simu ya mezani: 

  

Barua pepe:     

Nchi:     

Sekta:     

Taasisi-Umma/Binafsi:   

KwaTaasisizaUmma:  
(Ainisha aina ya Taasisi)  

  
 
 

SEHEMU YA 2: MADHUMUNI TOFAUTI  
Bainisha ikiwa uhuishaji wa usajili ni kwa malengo tofauti na ya ukusanyaji au uchakataji wa awali 

 



 

18 
 

FOMU Na. 4 

(Imetengenezwa chini ya kanuni ya  16) 

OMBI AU ZUIO LA UKUSANYAJI AU UCHAKATAJI WA TAARIFA BINAFSI  
 

Zingatia:   
(i) Ushahidi wa maandishi unaothibitisha pingamizi unaweza kuhitajika.   
(ii) Endapo nafasi iliyotolewa katika Fomu hii haitoshi, wasilisha taarifa kama  
kiambatisho   
  
A. MSINGI WA OMBI  
onesha kwa alama ya vema (✓) katika kisanduku sahihi:   

ZUIO                                          PINGAMIZI     
  
B. MAELEZO YA MHUSIKA WA TAARIFA   

Jina:................................................................................................. 

Nambari ya Utambulisho: ..............................................................   

Nambari ya simu: ...........................................................................    

Barua pepe: ....................................................................................   

(toa maelezo hapo chini endapo unayemuombea ni mtoto wa chini ya miaka 18 au mtu mwenye 

mahitaji maalum) 

Jina .................................................................................................................................... 

Uhusiano na Mtoa taarifa ......................................................  

Taarifa za mawasiliano: ......................................................... 

C. SABABU ZA OMBI HILO    
(Tafadhali toa sababu za kina za zuio au pingamizi) 
  

D. TAMKO  
Ninathibitisha kuwa maelezo niliyotoa katika maombi haya ni ya kweli  
 
 

  
Tarehe ya saini    
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FOMU Na. ....  

(Imetengenezwa chini ya kanuni ya  ....) 

DPG 2 (r. 9(2)) (KIFUNGU KITATAFUTWA) 

OMBI LA KUFANYA UPEKUZI WA REJESTA YA TUME  
  
Zingatia:   

(i) Ushahidi wa maandishi unaothibitisha pingamizi unaweza kuhitajika.   
(ii) Endapo nafasi iliyotolewa katika Fomu hii haitoshi, wasilisha taarifa kama  
kiambatisho   
(iii) Sehemu zote zilizowekewa alama * ni za lazima  
  
A. MAELEZO YA MHUSIKA WA TAARIFA  

(Sehemu hii ni kwa ajili ya kutoa maelezo ya mhusika wa taarifa).  
  

Jina*:   
  

 
(toa maelezo hapo chini endapo unayemuombea ni mtoto wa chini ya miaka 18 au mtu mwenye 
mahitaji maalum) 
 
Jina* ........................................................................................................ 
  

Uhusiano na mwenye taarifa*  ................................................................ 
  

Taarifa za mawasiliano*  ......................................................................... 
  

B. MAELEZO YA TAARIFA BINAFSI INAYOOMBWA 
  

(Elezea taarifa binafsi inayoombwa)  
  
  
  
  
  

 

NAMNA YA UPATIKANAJI   

Ningependa: (chagua inayofaa) 

[ ] Kukagua taarifa  

[ ] kusikiliza taarifa  

[ ] kupatiwa nakala ya taarifa katika muundo ufuatao: 

Nambari ya kitambulisho*:    
  
Nambari ya simu*:    
  

Barua pepe:    
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                             [ ] kivuli cha nyaraka (Tafadhali kumbuka kuwa gharama za kunakili 

zinaweza kuwepo) idadi ya nakala zinazohitajika: ...............  

[ ] elektroniki  

[ ] nakala (Tafadhali kumbuka kuwa gharama za kunakili zinaweza kuwepo) 

[ ] Mengine (taja) .......  

C. Namna ya kupokea taarifa 
[ ] mtu binafsi  

[ ] kwa barua (toa anwani iwapo ni tofauti / iwapo ni  ziada ya maelezo yaliyotolewa juu)  

     Mji/Jiji: ...............  

 [ ] kwa barua pepe (toa anwani ya barua pepe iwapo ni tofauti /iwapo ni ziada ya maelezo yaliyotolewa 
juu): ........  

 
TAMKO  

Ninathibitisha kuwa maelezo yaliyotolewa katika maombi haya ni ya kweli.  
 

(Zingatia kuwa jaribio lolote la kujipatia taarifa binafsi kwa njia ya upotoshaji linaweza kusababisha 
kushtakiwa.)  
 
  

Saini       Tarehe       
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FOMU Na. 5 

(Imetengenezwa chini ya kanuni ya  17) 

OMBI LA KUREKEBISHWA   
Jaza kama inavyofaa  
Zingatia:   

(i) Ushahidi wa maandishi unaothibitisha pingamizi unaweza kuhitajika.   
(ii) Ambapo nafasi iliyotolewa katika Fomu hii haitoshi, wasilisha taarifa kama kiambatisho  
(iii) Sehemu zote zilizowekewa alama * ni za lazima  
 

A. MAELEZO YA MHUSIKA WA TAARIFA   
(Sehemu hii ni kwa ajili ya kutoa maelezo ya mhusika wa taarifa).  
Jina*: 
.......................................................................................................................... 
Nambari ya Utambulisho*: .............................................................................. 
Nambari ya simu*: .......................................................................................... 
Barua pepe: .................................................................................................
     
(toa maelezo hapo chini endapo unayemuombea ni mtoto wa chini ya miaka 18 au mtu mwenye 
mahitaji maalum) 
 
Jina*  ............................................................................................................................................... 
Uhusiano na mhusika wa taarifa*   
Taarifa za mawasiliano *  ................................................................................................................  
Saini             Tarehe   

 
MAREKEBISHO YANAYOPENDEKEZWA  

  Taarifa binafsi inayotakiwa kurekebishwa  
Jina, anwani ya makazi, nambari ya simu nk  

Mabadiliko 
yanayopendekezwa  

Sababu ya mabadiliko 
yanayopendekezwa  

1.        

2.        

3.        

4.        

5.        
 
B. TAMKO  

 Nathibitisha kuwa nimesoma na kuelewa masharti ya fomu hii ya maombi na kuthibitisha kuwa 
maelezo yaliyotolewa katika maombi haya ni ya kweli.  

(Zingatia kuwa jaribio lolote la kujipatia taarifa binafsi kwa njia ya upotoshaji linaweza kusababisha 
kushtakiwa.) 

 
  

Saini                    Tarehe  
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FOMU Na. 6 

(Imetengenezwa chini ya kanuni ya  18) 

OMBI LA KUFUTA AU KUHARIBU TAARIFA BINAFSI 
Jaza kama inavyofaa  
Zingatia:   

(i) Ushahidi wa maandishi unaothibitisha pingamizi unaweza kuhitajika.   
(ii) Ambapo nafasi iliyotolewa katika Fomu hii haitoshi, wasilisha taarifa kama kiambatisho  
(iii) Sehemu zote zilizowekewa alama * ni za lazima  
  
i. MAELEZO YA MHUSIKA WA TAARIFA   

(Sehemu hii ni kwa ajili ya kutoa maelezo ya mhusika wa taarifa).  
Jina*: ............................................................................................. 
Nambari ya Utambulisho*: ............................................................. 
Nambari ya simu*: .......................................................................... 
Barua pepe: .................................................................      
   
(toa maelezo hapo chini endapo unayemuombea ni mtoto wa chini ya miaka 18 au mtu mwenye 
mahitaji maalum) 
 
Jina*  ............................................................................................. 
Uhusiano na mhusika wa taarifa*  .................................................... 

 
i. SABABU YA KUFUTA TAARIFA 

(Weka alama ya (✓) kwenye kisanduku kinachofaa)  
  

 
  
 TAARIFA BINAFSI ZINAZOTAKIWA KUFUTWA  
Elezea taarifa binafsi unazotaka zifutwe.  

( ) a   Haihitajiki tena kwa lengo lilikusudiwa awali 
   

  

( ) b   Umeondoa ridhaa ambayo ilikuwa msingi halali 
kwa ajili ya kuhifadhi taarifa binafsi;   

  

( ) c   Unapinga uchakaji       wa taarifa zako binafsi na hakuna tena 
maslahi halali ya kuendelea na uchakataji 
   

  

) ( d   Uchakataji wa taarifa zako binafsi umekuwa kinyume cha sheria     

( e )   unahitajika kutekeleza matakwa ya sheria.     



 

23 
 

 
  

ii. Tamko 
iii.  
Nathibitisha kuwa nimesoma na kuelewa masharti ya fomu hii ya maombi na kuthibitisha kuwa 
maelezo yaliyotolewa katika maombi haya ni ya kweli.  

(Zingatia kuwa jaribio lolote la kujipatia taarifa binafsi kwa njia ya upotoshaji linaweza kusababisha 
kushtakiwa.) 

  
  

 Saini    Tarehe       
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FOMU Na. 7 

(Imetengenezwa chini ya kanuni ya 22) 

MAOMBI YA USAFARISHAJI WA TAARIFA BINAFSI NJE YA NCHI 
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FOMU Na. 8 

(Imetengenezwa chini ya kanuni ya 35) 

TATHMINI YA ATHARI YA UCHAKATAJI WA TAARIFA(TAUT) 

Sehemu ya 1: Maelezo ya shughuli za uchakataji 
 
Jina la Mkusanyaji wa taarifa/ Mchakataji wa taarifa: ........ Anwani ya Posta: ........ 

Barua pepe: ........ Nambari ya simu: ........ Anwani ya makazi:............................ 

1. Jina la Mradi/Shughuli  
  

2. Uhitaji wa kufanya  Tathimini ya athari za uchakataji wa taarifa . 
(Tathmini ikiwa kuna haja ya TAUT kwa kueleza endapo mradi unahusisha taarifa binafsi ambayo 
inaweza kusababisha athari kubwa, taja athari pale inapofaa)  

(Assess whether there is need for DPIA by determining if project involves personal data that is 
likely to result in high risk, specify risk where appropriate) 

  
3. Maelezo mafupi ya Mradi/Shughuli:   

(Eleza bayana dhumuni la Mradi/Shughuli lililokusudiwa kufanikishwa na ni aina ya uchakataji 
unaohusika) 
  

4. Taarifa Binafsi  

(kwa mfano aina ya taarifa binafsi inayochakatwa.) 
  

5. Eleza Mtiririko wa Taarifa. 

Elezea ukusanyaji, matumizi na ufutaji wa taarifa binafsi, ikiwa ni pamoja na; unapozipata taarifa; 
namna taarifa zinavyokusanywa; sehemu taarifa zitakapohifadhiwa; muda ambao taarifa 
zitahifadhiwa; idadi ya watu ambao wataathirika na shughuli/Mradi husika.  

  

6. Eleza jinsi mtiririko wa uchakataji wa taarifa unavyozingatia Misingi za ulinzi wa taarifa binafsi-  
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Sehemu ya 2: Tathmini ya umuhimu na uwiano wa shughuli za uchakataji na dhumuni lililokusudiwa.  

Hitaji tathmini na kutoa vigezo vya tathmini.  
Require the assessment and provide the parameters of the assessment. 
 

Elezea uzingatiaji na uwiano hususani hatua zilizochukuliwa 

Msingi halali wa uchakataji.    

Njia iliyotumika kupata ridhaa.    

Ikiwa uchakataji wa taarifa binafsi ni muhimu kufikia 
kusudio lako?  

  

Je, kuna njia nyingine ya kufikia kusudio bila kuchakata 
taarifa binafsi?  

  

Ubora wa taarifa    

Utoshelevu wa taarifa binafsi  

Kumtaarifu mhusika wa taarifa kuhusu shughuli za 
uchakataji 

 

  

Utekelezaji wa haki za mhusika wa taarifa.  

  

  

Wahusika wote wanahusika kwenye uchakataji na 
majukumu yao mahususi 

  

Kuhakikisha taratibu zilizipo zinafuatwa na wahusika 
wote. 

  

Usalama wa uchakataji wa taarifa binafsi    

Usalama wa taarifa kabla ya kuvuka mipaka ya nchi   
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Sehemu ya 3: Hatua zilizowekwa za kushughulikia vihatarishi na ulinzi, hatua na taratibu za 
kiusalama ili kuhakikisha ulinzi wa taarifa binafsi na uzingatiaji wa Sheria. 
 

Tathmini ya vihatarishi - Kubainisha vihatarishi vya faragha na Kutathmini uvumbuzi wake 
Utambulisho 
wa 
kihatarishi na  
Maelezo yake 

Matokeo 
e  

Mhusika 
wa   
kihataris
hi   

Udhibiti wa 
ndani uliopo 
(toa maelezo 
ya jinsi 
utakavyosima
mia  
kihatarishi)  
 

Tathmini ya kihatarishi  
 
 

Eleza hatua zaidi 
utakazochukua ili 
kupunguza 
Athari/uwezekano 
na kudhibiti athari.                        
Elezea mhusika wa 
kihatarishi kwa kila 
hatua.  

 
 
Athari 
(1, 2, 3, 4, 
5) 

 
Uwezekano 
(1,2,3,4,5) 

   
  
  
  

                      

  
  
  

      
   

               

  
  
  

      
   

               

  
Sehemu ya 5: Hitimisho na Matokeo 
 

MAELEZO   VIDOKEZO/MAELEKEZO  
Kushauriana na Ofisi ya Kamishna wa Ulinzi wa Taarifa 
binafsi (ambapo itatumika)  

  
  
  

TAUT hii itawekwa chini ya ukaguzi na:    

 

 

 

 

 

 

Ath
ari  
  

 

 
 

  

Uw
eze
ka
no  

(1 

5) 
,2, 
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JEDWALI YA PILI 
 

FOMU Na. 1 
 

ADA 
 

(Imetengenezwa chini ya kanuni ya 5(2)) 
 

Makundi  Maelezo  Ada ya usajili   
(Tsh) kwa Mkusanyaji  
/Mchakataji)  
(kulipwa kwa mara 
moja)  

Ada ya kuhuisha 
usajili   
Tsh) kwa Mkusanyaji  
/Mchakataji)  
(kulipwa ya kila 
baada ya miaka 5)  

Wakusanyaji na 
wachakataji 
wadogo   

Wakusanyaji au wachakataji wenye 
wafanyakazi kuanzia 1-49 na mauzo 
ya chini ya shilingi milioni 100 kwa 
mwaka. 
 100,000.00 50,000.00 

Wakusanyaji na 
wachakataji wa 
kati 

Wakusanyaji au wachakataji wenye 
wafanyakazi kuanzia 50-99 na mauzo 
kuanzia shilingi 100,000,000 -
500,000,000 kwa mwaka. 
 

200,000.00 150,000.00 
Wakusanyaji na 
wachakataji 
wakubwa 

Wakusanyaji au wachakataji wenye 
wafanyakazi kuanzia 100 na mauzo 
kuanzia shilingi 500,000,000 kwa 
mwaka 
 1,000,000.00 500,000.00 

Mashirika ya 
umma   

Wakusanyaji au wachakataji 
wanaotoa huduma za serikali (Bila 
kujali idadi ya wafanyakazi au mapato 
/ mauzo)  
 

100,000.00 -
500,000.00 50,000 -300,000.00 

Mashirika yasiyo 
ya kibiashara na 
Taasisi vya kidini  

Wakusanyaji au wachakataji 
kinachotoa hisani au kazi za kidini 
(Bila kujali au mapato / mauzo)  

100,000.00 50,000.00 
 

 

 


